เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Review Mazda 2 SKYACTIV-G 1.3 อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานทั่วไปไม่เน้นเลขสวย  (อ่าน 40466 ครั้ง)

ออฟไลน์ e21nlz

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11631
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ช้าง
    • รางวัลและกิจกรรม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆประกอบการตัดสินใจ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Alfaromio

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11834
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เล็ก

ออฟไลน์ moo_witsawa

• *
  • สมาชิก ID: 13361
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: หมู
ขอบคุณสำหรับ Review ดีๆครับ ของ Mazda 2 SKYACTIV-G 1.3 :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ zanopking

• *
  • สมาชิก ID: 10540
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: นพ

ออฟไลน์ Apisit

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 14833
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: OiL
พอดีผมกำลังจะออกMazda2 ก็ลังเลมาหลายวันว่าจะเอาตัวดีเซลหรือเบนซิน ผมอยากทราบถึงระยะยาวๆใช้ไปนานๆตัวไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ sayumpoo

• *
  • สมาชิก ID: 9376
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: หยุม
ดีเซลเคลมกันเหนื่อยเลยครับ ใครไม่พังเค้าก็ว่าดี คนที่พังนี่เคลมจนแทบนอนศูนย์แทนบ้าน

ผมก็กำลังคิดว่าจะออกใหม่  เบนซิลเท่านั้นครับ ช้าแต่ชัวร์ ถูกกว่าด้วย >:D

ออฟไลน์ fiatfor

• *
  • สมาชิก ID: 15839
  • จังหวัด: samutsakhon
  • ชื่อเล่น: fiat
นัดรับรถวันพรุ่งนี้ ท๊อป เบนซินเหมือนกันครับ 

ส่วนตัวเคยใช้ Ford Focus ดีเซลมา  อยากจะบอกว่า  เก๋งดีเซล  ค่า MA และอะไหล่ทั้งหลาย ไม่ถูกไม่ทนเหมือนรถปิคอัพ  ปีที่ 4 ขึ้นไป....รู้เรื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2017, 14:40:57 โดย fiatfor »

ออฟไลน์ fiatfor

• *
  • สมาชิก ID: 15839
  • จังหวัด: samutsakhon
  • ชื่อเล่น: fiat
มาแจ้งอัตราสิ้นเปลืองครับ 

หลังรับรถขับได้ 2 เดือน  ถังแรกๆ  12-14 โลลิตรโดยประมาณ

หลังจากนั้นพอรู้จังหวะ ตอนนี้ทั่วๆ ไปก็  15 - 18 โลลิตรครับ (กดเครื่องคิดเลขก่อนเติม หลังเติมเอา ไม่เชื่อหน้าจอวัด) วิ่งในเมืองบ้าง นอกเมืองบ้าง 

คิดว่าถ้านอกเมืองยาวๆ ได้ถึง 20 โลลิตร  แต่ยังไม่เคยไปไหนไกลเลยครับ

ที่ไม่เอาดีเซลเพราะพี่ที่ทำงาน ถอยมาปี 2015 สีแดงแปร้ดตัวท๊อป มีปัญหาเกี่ยวกับสปริงวาล์ว  ถึงขั้นเปลี่ยนสปริงและลูกสูบใหม่  อีกทั้งเข็ดเพราะใช้ ford focus diesel  ซึ่งอัตราเร่งจัดจ้านกว่า mazda 2 diesel  มาก  แต่ต้องขายออกไปเพราะค่า ma แพงเกิน  เกียร์ใกล้จะต้องเปลี่ยนด้วย

ท่านใดที่ลังเล  ว่าจะเอาเบนซิล หรือดีเซล   ถามใจดูครับ ไปลองขับว่าเบนซิล  อัตราเร่งพอไหม  ถ้าไม่พอ ดีเซลไปเลย  แต่ต้องเผื่อใจว่าค่าอะไหล่ต่างๆ  ดีเซลย่อมแพงกว่าเบนซิลแน่ๆ

และฝากไว้  ท่านใดที่คิดว่าเครื่องดีเซล  จะเทพจัด แซงได้ทุกๆคันบนท้องถนน  เท่าที่ลองขับ ผมบอกได้เลยครับ ว่ามันไม่ได้แรงขนาดนั้น  เจอแคมรี่ปี 2003 เน่าๆ ที่บ้านผม ถ้ากดจิงสูสีได้แค่ไม่เกิน 100  หลัง 100 ไปก็โดนทิ้งเอาๆ แล้ว

แต่ถ้าพูดถึงความประหยัด  ยกให้ครับ  พี่ที่ใช้อยู่บอกว่า 20 โลลิตรขึ้นตลอด ตอน focus ผมทำได้ประหยัดสุดแค่ 18  โลลิตร 

สรุป พอใจครับ กับอุปกรณ์ครบ เครื่องเบนซิล   

หวังว่าจะเป็นข้อมูลได้บ้างนะครับ สำหรับคนที่ตัดสินใจอยู่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2017, 16:05:12 โดย fiatfor »

ออฟไลน์ เซลล์เก่ง

• *
  • สมาชิก ID: 17453
  • ชื่อเล่น: เก่ง

ออฟไลน์ @mazdagood

• *
  • สมาชิก ID: 18046
  • ชื่อเล่น: mazdagood
เยี่ยมไปเลยครับ

ออฟไลน์ mosmazda

• *
  • สมาชิก ID: 18086
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Mos
สุดยอดครับ เป็นข้อมูลได้ดีมากครับ

ออฟไลน์ witkon

• *
  • สมาชิก ID: 17835
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: wit
  • คิดบวก=ชีวิตบวก
ทดสอบรอบที่ 3 ตัว1.3 5 ประตูตัวท๊อป... วิ่งจอดไฟแดง 4 จุด..ไม่นาน เฉลี่ยวิ่งความเร็ว 100-120....ได้ประมาณเฉลี่ย 18/ลิตร...ถือว่าพอใจแล้วครับ

Tags: