เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
TTS Aeropart Tai
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Review Mazda 2 SKYACTIV-G 1.3 อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานทั่วไปไม่เน้นเลขสวย  (อ่าน 46571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Makinkan

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2976
  • พลังน้ำใจ : 2
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
สมาชิกหมายเลข 064 กับน้องเล็กสมาชิกคันใหม่ในบ้าน M2 SKY-G Titanium Flash โซบะคุง ขอรายงานตัวอีกครั้งครับ  :emo_102:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
จุดมุ่งหมายในการเขียนกระทู้เพื่อเป็นการแชร์ข้อมูลสำหรับผู้ที่สนใจหรือกำลังหาข้อมูลเพื่อเปรียบเทียบในด้านการขับขี่ทั่วไปและอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง โดยจะเน้นการขับขี่ในรูปแบบใช้งานปกติทั่วไปไม่เน้นเลขสวย เพื่อให้เป็นข้อมูลหากนำมาใช้งานแล้วท่านจะเห็นตัวเลขต่างๆอย่างไรบ้าง

ลักษณะการขับขี่ทั่วไปของตัวผมเองเนื่องจากใช้งานในเมืองเสียเป็นส่วนใหญ่
   - เร่งแซงบ้างถ้ามีระยะมากพอ แต่จะไม่เร่งเซงระยะ 100m เพื่อไปติดไฟแดงลำดับต้นๆ
   - ติดไฟแดงจะมากหรือจะน้อยมักจะเหยียบเบรกปล่อยเกียร์ D ไว้เป็นนิสัย
   - U-Turn แถวบ้านผมต้องมี kick-down, sport mode อยู่เป็นระยะ (แถวบ้านผมพี่ๆเค้ามาไวมาก)
   - ถ้าสภาพถนนเป็นใจความเร็วเฉลี่ยจะอยู่ที่ 100km ซึ่งก็ไวมากพอที่จะแซงรถหลายๆคันที่ขับ 60-80 ในเมืองเลนกลาง
   - เส้นทางที่ใช้หลักๆก็จะเป็น แจ้งวัฒนะ, วิภาวดี, ลาดพร้าว, รัชดา, บางนา นานๆทีจะขึ้นทางด่วน เพราะทางด่วนก็ติดไม่แพ้กัน

หากข้อมูลด้านบนนี้ใกล้เคียงกับท่านผู้อ่านตัวเลขที่ออกมาก็น่าจะไม่ห่างกันมากสักเท่าไหร่ครับ  :D

ในด้านของอัตราเร่งสำหรับท่านใดที่ยังคงสงสัยหรือกังวลว่าจะเป็น M2 SKY-D หรือ SKY-G ดี ผมขอให้ความเห็นเป็นว่าหากท่านไม่มีปัญหาเรื่องกำลังทรัพย์ M2 SKY-D จะไม่ทำให้ท่านต้องเสียใจเลย กำลังเครื่องที่เหลือล้นตอบสนองการกดจากปลายเท่าได้ทันใจ ใครที่มีโอกาศได้ลองก็ต้องคิดใจแน่นอนผมเชียร์ครับ

แล้ว M2 SKY-G ไม่ดีหรืออย่างไร??? อันดับแรกก็ต้องเข้าใจตรงกันความส่วนต่างของราคาแสนกว่าบาท ถูกปรับเปลี่ยนไปในส่วนของ รุ่นของเครื่องยนต์ ระบบเบรคหลัง แผงบุฝากระโปรงหน้า และกระจกกันเสียง (ข้อมูลเท่าที่ผมตรวจสอบและพบในรถของผม หากข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ)

โดยส่วนตัวเมื่อตัดความรู้สึกของเครื่อง SKY-D ที่เคยทดสอบไปและเที่ยวกับความรู้สักของรถใน segment เดียวกับผมชอบคันนี้ที่สุด (ก่อนหน้านี้ผมยกให้ ford fiesta) อัตรเร่งไหลลื่น คล่องตัวมากและขับในเมืองสบายครับ หายห่วงได้เลย

สำหรับตัวเลขของอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่คำนวนได้จากระบบอยู่ที่ 4.5L/100km ที่ระยะทางประมาณ 400km กดคำนวนด้วยเครื่องคิดเลข จะออกมาอยู่ที่ 22.22km/L  :emo_023: ซึ่งเป็นการขับนี่ในสถาพถนนในระดับกลางๆที่ยังไม่ถือว่าติดมากสำหรับกรุงเทพ แม้ว่าช่วงนี้จะพบฝนตกและรถติดบ้างในระดับ baby ก็ตาม ถ้าให้เทียบก็น่าจะเทียบได้กับวันทำงานปกติแต่ออกเช้าช่วงราวๆก่อน 7 โมงเช้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2015, 02:21:26 โดย Makinkan »

ออฟไลน์ NuKe

• สมาชิก ID: 2497
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Nuke
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ขอบคุณสำหรับreviewนะครับ

หนักใจเช่นกัน เรื่อง d กับ g

ข้อมูลที่นำมาแสดงให้ดูตอนนี้เป็นข้อมูลล่าสุดของวันที่ 14/04/2015 ถึงตรงนี้บางท่านที่จองไว้แล้วกำลังรอรับรถหรือท่านที่กำลังจะจองอาจจะลุกขึ้นปรบมือกันรัวๆ แต่ผมอยากจะขอย้ำอีกครั้งว่านี่คือการทดสอบเพื่อดูการใช้งานทั่วไปและอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสำหรับผู้ขับขี่ทั่วไปที่ต้องใช้งานในเมือง ซึ่งในช่วงที่กำลังทำการทดสอบอยู่นี้

เป็นช่วงหยุดยาวที่ถนนค่อนข้างโล่ง ถึงแม้ว่าเจอช่วงรถติดบ้างในเส้น รัชดา, สุขุมวิท, ดินแดง ในวันที่ฝนตก แต่ก็ยังเทียบไม่ได้เลยกับการจราจรของกรุงเทพในวันปกติ  :P ซึ่งหากท่านใดกำลังดูข้อมูลเพื่อนำไปใช้ในการตัดสินใจในการเลือกซื้อรถเพื่อใช้ทำงานในเมือง ผมขอแนะนำว่าหากท่านจะนำตัวเลขนี้ไปใช้ ขอให้หักลดลงอีก 20-30%

และถ้าเป็นไปได้ให้ใช้ตัวเลขจากการเติมกลับน้ำมันในถึงแรก ซึ่งผมจะนำมาอัพเดทให้ทราบกันอีกครั้งครับ  :D

โดยส่วนตัวของผมเองในรถคันนี้ตัวเลขจริงๆที่ผมคาดหวังไว้คือ 17-18km/L ที่การใช้งานแบบปกติในสภาวะการจราจรในกรุงเทพวันทำงาน ซึ่งถ้าได้ตัวเลขนี้โดยที่ไม่ต้องคอยเลี้ยงคันเร่งเพื่อทำตัวเลขสวยๆ สามาถขับได้แบบสบายๆโดยไม่ต้องเกร็งผมก็ happy มากแล้ว แต่ถ้าไปได้สูงกว่านี้ ก็เต็มที่ไปเลยลูกพ่อ  :emo_040:

ขอบคุณสำหรับการสละเวลาเข้ามาอ่านกระทู้ Review แรกของผมในฐานะสมาชิกครับ หากท่านใดมีข้อมูลหรือข้อติติงใดๆยินดีรับทราบและนำไปแก้ไข แล้วผมจะเข้ามาอัพเดทข้อมูลให้ทราบอีกครั้งเป็นระยะๆครับ  :emo_020:

ขอบคุณสำหรับreviewนะครับ

หนักใจเช่นกัน เรื่อง d กับ g

หากมีกำลังมากพอผมเชียร์ SKY-D ครับ แต่ถ้าไม่ถึงขนาดนั้นส่วนต่างแสนกว่าบาทนำมาใช้จ่ายอย่างอื่นได้อีกหลายปีครับ และที่สำคัญ SKY-G ตามความรู้สึกของผมไม่ขี้เหร่เลยครับ Sport Mode ใช้งานได้ดีในระดับหนึ่งหากต้องการเร่งแซง และหากไม่เคยทดลองรุ่น SKY-D มาก่อน มันจะไม่มีข้อใดๆให้ต้องนำมาเปลี่ยนเที่ยวในรุ่นเดียวกันเองเลย  :emo_090:

ออฟไลน์ พ่อน้องตอม

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1981
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: พ่อน้องตอม
   สุดยอดมากเลยครับ ทั้งข้อมูลที่ครบถ้วน และ อรรถรสในการถ่ายทอดข้อมูล :emo_051:

ออฟไลน์ poomdiligent

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 3586
  • ชื่อเล่น: Poom
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยรับไม่ทราบใช้น้ำมันอะไรครับ :D

E20 บางจากครับ

ออฟไลน์ Ongsa-Evarint

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3621
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: Be
ขอบคุณสําหรับ รีวิวครับ

ออฟไลน์ teerapon

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2123
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ko
ขอบคุณสำหรับรีวิวนี้ครับ :emo_102:

ออฟไลน์ iamCC

• สมาชิก ID: 3606
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: CC
เป็น Review ของ Mazda 2 SKYACTIV-G 1.3 ที่ดีมากๆๆค่ะ เยี่ยมจริงๆๆค่ะ  :-*  :-*

ออฟไลน์ O'Pa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3305
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: RoiEt
  • ชื่อเล่น: O'Pa
เจ้าแรกเลยที่รีวิว Sky activ G ขอบคุณมากๆครับ กำลังเล็งๆตัวนี้ไว้เหมือนกัน พอดีกำลังติดตามเกี่ยวกับพลังงานทางเลือกในระบบ VSI DI เอาไว้ด้วย ว่าจะติดแก๊สในอนาคตเมื่อน้ำมันราคาแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2015, 16:11:51 โดย opor119 »

ออฟไลน์ meanarin

• No.134
  • สมาชิก ID: 1778
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: มีน
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ผมจอง 1.3G ไว้เหมือนกัน รอรับรถวันที่ 12 พฤษภานี้ครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ Bonnieja

• No.054
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3306
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: Pathumthani
  • ชื่อเล่น: Bonnie
 :emo_051: ขอบคุณสำหรับ Review ดีๆครับ ของ Mazda 2 SKYACTIV-G 1.3  :emo_051:

Tags: