เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
TTS Aeropart Tai
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2  (อ่าน 147264 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wiwat

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1875
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Tum
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 25 ม.ค. 2015, 20:50:14 »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ พ่อน้องตอม

• สมาชิก ID: 1981
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: พ่อน้องตอม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 25 ม.ค. 2015, 21:22:39 »
ตามนี้เลยค่ะ
   ขอบคุณครับ ประหยัดค่าสติกเกอร์ ไป 3 ขวด 555:)

ออฟไลน์ tui_tui

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 2454
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กรุงเทพ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 10:26:41 »
จะไปบอกว่าเด็กปั๊มไม่รู้เรื่องก็ไม่ใช่ที่นะ เพราะรถมีกี่ยี่ห้อ ยี่ห้อไหนเติมอะไรเขาไม่ได้มานั่งจำหรอกครับ อย่างมากก็ใช้ความเคยชิน ยิ่งอีกหน่อยถ้ามีเครื่องเบนซินเพิ่มมาอีกยิ่งจะปวดหัวใหญ่เลย เอาเเค่ถังน้ำมันซ้ายกับขวานี่ขนาดเราคนขับเองยังลืมๆบ้างเลย
ทางที่ดีรอบคอบขึ้นย้ำก่อนเติม เเละป้ายติดที่ฝาถังโอเคเเล้วครับ

ออฟไลน์ teerapon

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2123
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ko
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 12:03:15 »
ผมว่าน่าจะพิมพ์สติกเกอร์ อีกแผ่นติดตรงหน้าฝาสีดำที่เด็กปั๊มจะหมุนเปิดออกจะเซพตี้กว่านะครับเพราะก่อนหมุนก้อต้องมองก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ Namtaln

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2376
  • พลังน้ำใจ : 3
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 12:23:27 »

ผมว่าน่าจะพิมพ์สติกเกอร์ อีกแผ่นติดตรงหน้าฝาสีดำที่เด็กปั๊มจะหมุนเปิดออกจะเซพตี้กว่านะครับเพราะก่อนหมุนก้อต้องมองก่อนน่ะครับ
สงสัยจะเสียค่าสติกเกอร์จริงๆ เห็นด้วยนะคะ. ติดเพิ่มเอาสีสว่างๆน่าจะดี

ออฟไลน์ Automania

• สมาชิก ID: 1657
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: ปอย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 14:47:04 »
จะไปบอกว่าเด็กปั๊มไม่รู้เรื่องก็ไม่ใช่ที่นะ เพราะรถมีกี่ยี่ห้อ ยี่ห้อไหนเติมอะไรเขาไม่ได้มานั่งจำหรอกครับ อย่างมากก็ใช้ความเคยชิน ยิ่งอีกหน่อยถ้ามีเครื่องเบนซินเพิ่มมาอีกยิ่งจะปวดหัวใหญ่เลย เอาเเค่ถังน้ำมันซ้ายกับขวานี่ขนาดเราคนขับเองยังลืมๆบ้างเลย
ทางที่ดีรอบคอบขึ้นย้ำก่อนเติม เเละป้ายติดที่ฝาถังโอเคเเล้วครับ
ของผม Vigo เติมน้ำมันทุกครั้งบอกชนิดน้ำมันทุกครั้ง
ส่วนใหญ่เด็กปั๊มอาศัยความเคยชินอย่างที่ว่า แต่กรณีผม รถ Vigo ส่วนใหญ่คนต้องคิดว่าเป็น diesel อยู่แล้ว แถมตอนเติมก็บอกชัดเจนว่าน้ำมัน diesel กรณีนี้ผมฟันธงครับว่าเกิดจากเด็กปั๊มเหม่อ+มึน
ผมถึงได้ย้ำว่า สำหรับรถที่เด็กไม่ชิน อย่าวางใจแค่สติกเกอร์ที่ฝาถัง อย่างน้อยช่วงที่รถเพิ่งออกมาใหม่ ยอมเสียเวลาลงไปดูดีกว่าครับ
อ้อ..อีกอย่างการดับเครื่องขณะเติมน้ำมันช่วยลดความเสียหายถ้า(ซวย)โดนเติมน้ำมันผิดนะครับ

ออฟไลน์ หมีน้อยตัวโต

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 272
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ใหม่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 17:03:04 »
ผมว่าเด็กปั้มก็ถามทุกครั้งนะครับว่าเติมเท่าไหร่ รถจอดปุบเปิดกระจกเด็กปั้มก็มาแล้ว เราก็บอกว่าดีเซล!เต็มถัง พูดดังๆเค้าน่าจะรู้นะ หรือถ้าเราไม่แน่ใจเรามองหัวจ่ายก็ได้ 

ถ้าเด็กปั้มหยิบหัวจ่ายผิดก็ลงไปตบหัว! แม่มเลย 555:) 555:)
.
.
.
.
.
.
.
.
แต่ถ้าลงไปไม่ทันก็งานเข้านะครัช :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2015, 17:06:43 โดย หมีน้อยตัวโต »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 ม.ค. 2015, 18:26:22 »
แรกๆผมว่าเราเองก็คงไม่ประมาทแต่นานๆไปซิครับปีหน้า 2 ปียังไงก็มีเด็กปั้มที่ไม่รู้จัก M2 ดีเซล คงต้องระวังกันตลอดไป

ออฟไลน์ yoyomr

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2384
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Yo
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 ม.ค. 2015, 10:58:17 »

สงสัยจะเสียค่าสติกเกอร์จริงๆ เห็นด้วยนะคะ. ติดเพิ่มเอาสีสว่างๆน่าจะดี

:-[  :P :-[ :P
แย่แล้วๆ ดีเซลผมเจอสีสว่างสุดแคีสีน้ำเงินออกฟ้าซะด้วยครับ

ออฟไลน์ All New Mazda2

• Administrator
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: @มิน
    • All New Mazda2 2014
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 ม.ค. 2015, 11:09:43 »
ขอปักหมุดกระทู้นี้ให้เลยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับผู้ใช้รถ  :emo_102:
ขออภัย!! กรุณาล๊อกอินเพื่อ เข้าสู่ระบบ หรือทำการ สมัครสมาชิก ก่อนจึงจะมองเห็นรูปภาพ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 ม.ค. 2015, 03:17:17 »
ด้วยความยินดีเลยครับ  C:-)

ออฟไลน์ Toh-chimoeii

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2547
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Toh
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 ม.ค. 2015, 23:54:40 »
เวลาเร่งเครื่องแล้วถอดคันเร่งมีเสียงดังกึกๆอาการเเบบนี้ปกติรึเปล่าครับ เป็นตอนเวลารถจอด แล้วลองเร่งเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2015, 23:56:38 โดย Toh-chimoeii »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 ม.ค. 2015, 00:01:36 »
เวลาเร่งเครื่องแล้วถอดคันเร่งมีเสียงดังกึกๆอาการเเบบนี้ปกติรึเปล่าครับ เป็นตอนเวลารถจอด แล้วลองเร่งเครื่อง
ขอคำอธิบายละเอียดหน่อยครับเสียงแบบนี้ฟังยาก

ออฟไลน์ Songphol

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2549
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: tum
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 ม.ค. 2015, 08:12:18 »
ปรึกษาด้วยครับถ้าดับเครื่องแล้วพัดลมระบายความร้อนยังทำงานต่ออีกสองถึงสามนาทีแบบนี้ผิดปกติไมครับ?

ออฟไลน์ DynamicBlue

• สมาชิก ID: 2255
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 ม.ค. 2015, 09:41:41 »
ปรึกษาด้วยครับถ้าดับเครื่องแล้วพัดลมระบายความร้อนยังทำงานต่ออีกสองถึงสามนาทีแบบนี้ผิดปกติไมครับ?
คิดว่าปกติน่ะครับ รถยุโรปหลายๆคันก็เป็นแบบนี้ครับ
Blog IT ของผมเอง http://www.droidsir.net/