เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
TTS Aeropart Tai
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2  (อ่าน 142539 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wiwat

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1875
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Tum
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2
« เมื่อ: 18 ม.ค. 2015, 16:50:35 »
 Share 
รับรถแล้วมีใครเจอปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ แชร์กาน

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ peeony

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2151
  • พลังน้ำใจ : 2
Re: แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ม.ค. 2015, 22:14:24 »
เจอ 1 อย่าง

ตัว top ถ้าตั้งนาฬิกา แบบ อิงตาม GPS แล้วใช้ Time zone ตามจริง +7.00

นาฬิกาจะไวไป 1ชม  เลยต้องปรับเป็น +6.00

อ่อ  อีกอย่าง  ตอนแวะปั้ม เด็กปั้มโบกไม่ให้เข้าช่องดีเซล  จนต้องเปิดกระจกบอกว่า รถพี่เติมดีเซล :emo_052:

ออฟไลน์ Watchara Thuakkhamsao

• สมาชิก ID: 2147
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: Aiir
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: แชร์ปัญหาต่างๆของ All New Mazda 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 07:23:28 »
เด็กปั้มก็คือเด็กปั้ม ไม่เคยจะรู้เรื่องอะไรหรอกครับ  555:) 555:)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 09:38:18 »
- เรื่องนาฬิกาน่าสนใจมากครับ
- ส่วนเรื่องเด็กปั้มเมื่อก่อนผมขับ Rodeo ยังเคยได้เบนซิน มาครึ่งถัง :emo_052:

ออฟไลน์ CABUKI

• สมาชิก ID: 259
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: AE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 10:57:32 »
เข้าปั๊ม อันนี้ระวังให้ดีครับ เด็กปั๊มมันเห็นเป็นเก๋ง...คว้าหัวจ่ายเบนซินรอไว้เลย คิดแล้วเสียว  :emo_023: :emo_023: :emo_023:
:::: All New Mazda2  Skyactiv Diesel::::

ออฟไลน์ หมีน้อยตัวโต

• สมาชิก ID: 272
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 11:24:12 »
แล้วถ้าเกิดเติมเบนซินเข้าไปแล้วละ มันน่าคิด :emo_090:

ออฟไลน์ osaka99

• สมาชิก ID: 693
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: osaka99
    • เคลือบแก้ว เครื่องขัดสีรถ WAX ประดับยนต์ ลดถูกกว่าห้างมากๆๆๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 11:30:11 »
รอฟังด้วยคนค่ะ จะได้เป็นข้อมูลตัดสินใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2015, 14:21:39 โดย osaka99 »
ขายน้ำยาเคลือบแก้วแท้ Honda HRV เคลือบง่ายด้วยตัวเอง WAX เครื่องขัดสีรถยนต์ ประดับยต์ กล้องติดรถยนต์ น้ำยาขัดสีรถ ดูแลรถครบวงจร ลดกระหน่ำ!! คลิ๊กๆ ---> www.osaka99.com โทร. 085-310-9191, 085-190-8181 LINE: osaka99.com ยินดีให้คำปรึกษาฟรีค่ะ  ลดถูกกว่าห้างมากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Automania

• สมาชิก ID: 1657
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: ปอย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 12:03:22 »
แล้วถ้าเกิดเติมเบนซินเข้าไปแล้วละ มันน่าคิด :emo_090:
รถดีเซลบางรุ่นเดี๋ยวนี้ไม่มี drain plug ที่ถังน้ำมัน จะถ่ายต้องถอดถังสถานเดียว ไม่แน่ใจว่าน้องสองจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
เคยเจอเหตุการณ์กับตัวเองมาแล้ว Vigo เดิมๆไม่แต่งอะไรเลย ปกติก็ระวังคอยสังเกตุตลอดแต่ครั้งนั้น Jackpot หลังจากบอกดีเซลหนึ่งพัน ก็ก้มหากระเป๋าตังค์เงยหน้ามาอีกที มันซัด 95 ไปแล้วเกือบ 500 อย่างแรกที่ควรทำคือ "ดับเครื่อง ทันที" ตอนแรกเด็กปั๊มบอกจะถ่ายออกให้ อีกคนมามันบอกว่า "เติมไปนิดเดียวไม่เป็นไรหรอกพี่ ดีเซลผสมเบนซินนิดนึงแรงขึ้นด้วยนะ" ผมถามว่าใครบอกมันบอกเจ้าของปั๊มที่เคยอยู่ก่อนนี้บอกมา!? ผมเลยบอกขอคุยกับผู้จัดการดีกว่า (ตอนนั้นกลัวตัวเองจะติดคุก) โชคดีที่เจ้าของปั๊มอยู่ก็ขอโทษขอโพยใหญ่ สุดท้ายผมยืนยันจะเอารถเข้าศูนย์เขาก็ยอมแต่โดยดี กรณีผมเด็กปั๊มเป็นคนไทย100%นะครับ
ถ้าจะป้องกันเบื้องต้นด้วยการติดสติกเกอร์ ที่ฝาถังน้ำมันแนะนำว่าติดทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษนะครับ เพราะเด็กปั๊มบางคนอ่านภาษาไทยไม่ออก แต่อ่านภาษาอังกฤษออก
ถ้าให้ชัวร์ โดยเฉพาะช่วงนี้รถเพิ่งออกเด็กปั๊มยังไม่ชินกับรถ แนะนำว่าหลังจากเปิดฝาถัง ก่อนที่จะบอกให้เติมเท่าไหร่ "ให้ลงไปดูที่ข้างรถด้วยตัวเอง" อาจจะดูยุ่งยาก แต่ถ้าพลาดมาได้เสียเวลากันครึ่งค่อนวันเป็นอย่างน้อยแน่ๆ ก็ถือเสียว่าเป็นการเปลี่ยนอิริยาบทไปในตัว

ออฟไลน์ teerapon

• สมาชิก ID: 2123
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ko
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 12:55:38 »
ของผมใช้วันที่สอง มีอาการดังนี้ครับ ดับเครื่องยนต์แล้วปรากฎว่า พัดลมตรงหม้อน้ำหน้ารถไม่ได้ดับไปด้วย พอผ่านไปประมาณ8นาทีก้อดับ เอง ทั้งๆที่เพิ่งขับรถออกไปไม่ไกลเครื่องยังไม่น่าจะร้อนมาก แต่ก้อไม่ได้เป็นอย่างนี้ทุกครั้งนะครับเป็นบางครั้ง มักเป็นในช่วงเวลาค่ำๆ วันนี้เข้าศูนย์เช็คดู บอกว่าเป็นอาการปกติ แต่เนื่องจากเป็นรถคันแรกและเป็นชุดเครื่องยนต์กับระบบใหม่ ก้อจะยังลองทดลองดูก่อนว่าจะเป็นอีกหรือไม่ หากเพื่อนๆท่านใดได้รถมาแล้ว ลองสังเกตุรถของตนเองดูว่าเป็นเหมือนผมหรือไม่ แล้วมาแชร์บอกกันหน่อยนะครับจะได้เป็นข้อมูลแจ้งศูนย์รับทราบเพิ่มเติม (ทั้งนี้อาการแบบนี้ไม่มีผลกระทบกับเครื่องยนต์หรือระบบอื่นๆตามปกติของรถแต่อย่างใดนะครับ)

ออฟไลน์ พ่อน้องตอม

• สมาชิก ID: 1981
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: พ่อน้องตอม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 15:05:58 »
รถดีเซลบางรุ่นเดี๋ยวนี้ไม่มี drain plug ที่ถังน้ำมัน จะถ่ายต้องถอดถังสถานเดียว ไม่แน่ใจว่าน้องสองจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
เคยเจอเหตุการณ์กับตัวเองมาแล้ว Vigo เดิมๆไม่แต่งอะไรเลย ปกติก็ระวังคอยสังเกตุตลอดแต่ครั้งนั้น Jackpot หลังจากบอกดีเซลหนึ่งพัน ก็ก้มหากระเป๋าตังค์เงยหน้ามาอีกที มันซัด 95 ไปแล้วเกือบ 500 อย่างแรกที่ควรทำคือ "ดับเครื่อง ทันที" ตอนแรกเด็กปั๊มบอกจะถ่ายออกให้ อีกคนมามันบอกว่า "เติมไปนิดเดียวไม่เป็นไรหรอกพี่ ดีเซลผสมเบนซินนิดนึงแรงขึ้นด้วยนะ" ผมถามว่าใครบอกมันบอกเจ้าของปั๊มที่เคยอยู่ก่อนนี้บอกมา!? ผมเลยบอกขอคุยกับผู้จัดการดีกว่า (ตอนนั้นกลัวตัวเองจะติดคุก) โชคดีที่เจ้าของปั๊มอยู่ก็ขอโทษขอโพยใหญ่ สุดท้ายผมยืนยันจะเอารถเข้าศูนย์เขาก็ยอมแต่โดยดี กรณีผมเด็กปั๊มเป็นคนไทย100%นะครับ
ถ้าจะป้องกันเบื้องต้นด้วยการติดสติกเกอร์ ที่ฝาถังน้ำมันแนะนำว่าติดทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษนะครับ เพราะเด็กปั๊มบางคนอ่านภาษาไทยไม่ออก แต่อ่านภาษาอังกฤษออก
ถ้าให้ชัวร์ โดยเฉพาะช่วงนี้รถเพิ่งออกเด็กปั๊มยังไม่ชินกับรถ แนะนำว่าหลังจากเปิดฝาถัง ก่อนที่จะบอกให้เติมเท่าไหร่ "ให้ลงไปดูที่ข้างรถด้วยตัวเอง" อาจจะดูยุ่งยาก แต่ถ้าพลาดมาได้เสียเวลากันครึ่งค่อนวันเป็นอย่างน้อยแน่ๆ ก็ถือเสียว่าเป็นการเปลี่ยนอิริยาบทไปในตัว

ขอบคุณ คุณปอย สำหรับ ข้อพึงระวังในการใช้เก๋งดีเซล ครับ :-* ;) :'(

ออฟไลน์ All New Mazda2

• Administrator
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: @มิน
    • All New Mazda2 2014
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 17:38:49 »
สำหรับเรื่องเด็กปั้ม ผมว่าควรหาสติ๊กเกอร์คำว่า ดีเซล มาติดที่ฝาถังน้ำมันด้วยก็น่าจะดีนะครับ  ???
ขออภัย!! กรุณาล๊อกอินเพื่อ เข้าสู่ระบบ หรือทำการ สมัครสมาชิก ก่อนจึงจะมองเห็นรูปภาพ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 17:44:27 »
ของผมใช้วันที่สอง มีอาการดังนี้ครับ ดับเครื่องยนต์แล้วปรากฎว่า พัดลมตรงหม้อน้ำหน้ารถไม่ได้ดับไปด้วย พอผ่านไปประมาณ8นาทีก้อดับ เอง ทั้งๆที่เพิ่งขับรถออกไปไม่ไกลเครื่องยังไม่น่าจะร้อนมาก แต่ก้อไม่ได้เป็นอย่างนี้ทุกครั้งนะครับเป็นบางครั้ง มักเป็นในช่วงเวลาค่ำๆ วันนี้เข้าศูนย์เช็คดู บอกว่าเป็นอาการปกติ แต่เนื่องจากเป็นรถคันแรกและเป็นชุดเครื่องยนต์กับระบบใหม่ ก้อจะยังลองทดลองดูก่อนว่าจะเป็นอีกหรือไม่ หากเพื่อนๆท่านใดได้รถมาแล้ว ลองสังเกตุรถของตนเองดูว่าเป็นเหมือนผมหรือไม่ แล้วมาแชร์บอกกันหน่อยนะครับจะได้เป็นข้อมูลแจ้งศูนย์รับทราบเพิ่มเติม (ทั้งนี้อาการแบบนี้ไม่มีผลกระทบกับเครื่องยนต์หรือระบบอื่นๆตามปกติของรถแต่อย่างใดนะครับ)
คุณ ko ครับแล้วช่างเค้าไม่มีความเห็นอะไรบ้างหรือครับ(น่าจะมีคำอธิบายอะไรบ้าง)

ออฟไลน์ Automania

• สมาชิก ID: 1657
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: ปอย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ม.ค. 2015, 20:27:41 »
สำหรับเรื่องเด็กปั้ม ผมว่าควรหาสติ๊กเกอร์คำว่า ดีเซล มาติดที่ฝาถังน้ำมันด้วยก็น่าจะดีนะครับ  ???

ย้ำครับ ให้ติดทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ เดี๋ยวนี้เด็กปั๊มจำนวนไม่น้อยที่เป็นต่างชาติและอ่านภาษาไทยไม่ออกครับ ทางที่ดียอมเสียเวลาลงไปดูดีกว่าครับ เพราะบางที่เด็กปั๊มก็มึนๆไม่ทันอ่านนะครับ

ออฟไลน์ Kong

• สมาชิก ID: 240
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: Chiang Mai
  • ชื่อเล่น: Kong
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ม.ค. 2015, 21:19:18 »
ปัญหาเรื่องเข้าปั๊มครับ เพราะสังเกตุว่าน้องสองเธอจะจิบน้ำมันน้อยจัง (ขนาดขับในเมืองเชียงใหม่ยังจิบ 18-19โล/ลิตร นานๆเติมทีมีลืมแน่เลย แต่ดีหน่อยตรงฝาเปิดด้านในเขียนภาษาไทย"โซล่า" (ยังใช้คำนี้อยู่หรอ?) กับ "Diesel" ส่วนฝาถังเขียนปะกิต "diesel" แต่ถ้าวันไหนมึนๆ+เด็กปั๊มไล่ไปที่หัวจ่ายเบนซิน สั่ง "เต็มถึง" งานเข้าแน่!

ออฟไลน์ Amm

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Amm
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ม.ค. 2015, 10:57:07 »
อยากรับรถซะวันนี้ พรุ่งนี้ค่ะ จะได้มาแชร์บ้าง :emo_102: