เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

PARTNER

Mazda AutoGallery
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรับรถแล้ว รบกวนแชร์อัตรากินน้ำมันจริงๆหน่อยครับบบบ  (อ่าน 100727 ครั้ง)

ออฟไลน์ lucifer

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 9511
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: หนก
    • รางวัลและกิจกรรม

อัตราความสิ้นเปลืองบนหน้าปัทม์ จะประหยัดเกินความจริงอยู่ในช่วง 5-10% ครับ

ทุกวันนี้ขับไปกลับกทม.-นครปฐม  ความเร็วเฉลี่ยที่รถคำนวณให้คือ 60-70 กม/ชม.  อัตราการสิ้นเปลืองอยู่แถว 22 กม/ลิตร ( วัดและคำนวณจากการเติมเต็มถังแล้วหารด้วยระยะทาง ) อันนี้ใช้บางจากดีเซลนะครับ

ส่วนของปตท. หรือ ​HyForce จะได้มาราวๆเกือบๆ 25 กม/ลิตร

หมายเหตุ ผมขับรถเร็วบ้าง ช้าบ้าง แล้วแต่อารมณ์  ถังแรกเคยทำแบบไว้ที่ 25 กม/ล แบบห้อยเศษนิดๆ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ aonaon

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 13811
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
รอรถยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ hs123456789

• **
  • สมาชิก ID: 10926
  • จังหวัด: นครศรีธรรมราช
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
ต้องบอกก่อนว่าลักษณะการขับของผมคือขับไปกลับที่ทำงานจากบ้านที่อยู่ในตัวเมือง ไปที่ทำงานที่อยู่ต่างอำเภอะ ระยะทางขาละ 30 ก.ม. จะมีช่วงที่เป็นในเมืองประมาณ 10 ก.ม. มีไฟแดงประมาณ 5 แยก ที่เหลือก็วิ่งได้ 80 - 100 ก.ม./ช.ม. ส่วนใหญ่ผมจะรักษาความเร็วไว้ให้คงที่อยู๋ในช่วงนี้ มีเร่งไปที่ 120 - 140 เพื่อแซงบ้าง

จากรูปก็จะเห็นได้ว่าตอนนี้กำลังใช้น้ำมันถังที่ 4 อยู่ ถังแรกอยู่ที่ 6.2l/100 km (16.13km/l) เพราะถังนี้ผมลองเอาไปขับวนสนามบ้าง ลองรถบ้าง ก็จะกินกว่าถังหลังๆ

ถัง 2-4 ก็จะเห็นได้ชัดเจนว่าอยู่ในระกับเท่าๆกัน โดยถังล่าสุดผมก็ขับไปทำงานแบบปกติอย่างที่บอกไว้ข้างต้น กินน้ำมันอยู่ที่ 4.5l/100km (22.22 km/l)อันนี้บอกตรงๆว่าตัวเลขไม่ได้ควบคุมเลย ไม่ได้พยายามให้มันประหยัดเลยก็ได้มาอย่างง่ายๆ

ส่วนที่ประทับใจมากก็คือ This Drive ด้านขวามือ 2.9l/100km (34.48km/l) พระเจ้ายอดมันจอร์จมาก!!!  :'( 555:) ที่ทำได้แบบนี้ก็บอกเลยว่าไม่ได้ขับที่ถนนที่ไม่มีรถเลย ผมก็ขับบนทางไปกลับที่ทำงานปกตินี่แหละ แต่ผมลองเร่งความเร็วให้มันค่อยๆขึ้นไป ไม่กระชาก จนไปถึงความเร็วประมาณ 70-90 km/h ซึ่งก็ถือว่าไม่ได้ช้านะในความคิดผม แล้วก็รักษาความเร็วคงที่ไว้ประมาณนั้นก็ได้ตัวเลขนี้มา

สุดท้ายเอามาฝาเผื่อใครคิดว่าระบบคำนวนของรถไม่แม่นยำ

ผมขับไปต่างจังหวัดครั้งหนึ่ง วิ่งไป 175.6 km โดยก่อนออกเดินทางก็เติมน้ำมันเต็มจนถึงคอถัง พอไปถึงก็เติมกลับจนถึงคอถังอีก ปรากฏว่าเติมน้ำมันกลับไป 190 บาท เด็กปั๊มนี่งงเลยพอบอกว่าวิ่งมาตั้ง 170 กว่าโล เฉลี่ยอยู่ที่กิโลละ 1.08 บาท

ออฟไลน์ hs123456789

• **
  • สมาชิก ID: 10926
  • จังหวัด: นครศรีธรรมราช
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
ประทานโทษนะครับ ขับกันยังไงสอนหน่อยครับ รถผมตก 6-8 กิโล/ลิตรเท่านั้นถ้าใช้งานในเมืองแบบรถไม่ติดนะ ผมขับไม่เคยเกิน 2 พันรอบสักทีตั้งแต่ออกตัว ยังได้เท่านี้ ถ้าทางไกลวัดแล้วจากน้ำมันเต็มถังวิ่งไปกลับแล้วเติมอีกเต็มถังได้อย่างมาก 18.8 กิโล/ลิตร เสียงเครื่องก็ดังมาก ตัวถังก็บาง กดนิดเดียวบุบ เอาเข้าศูนย์แล้ว ศูนย์บอกไม่เป็นไร ไมล์เพี้ยนรีเซ็ตให้ใหม่ งงว่าเราเช็คจากการเติมน้ำมันเต็มถัง ไม่เกี่ยวกับหน้าปัดเลย หน้าปัดมันมั่วจะตาย

ผมว่ารถผิดปกติแล้วแหละ ถึงจะเป็นตัวเบนซิน ถ้าเป็นตัว Skyactiv ยังไงก็กินน้ำมันน้อยกว่านั้นแน่นอน

ออฟไลน์ MatMay

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13449
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: แนท
สอบถามหน่อยค่ะ อยากทราบว่าเติมน้ำมันเต็มถัง ค่า Range ขึ้นกันที่เท่าไหร่หรอคะ
พอดีเห็นของพี่ที่รู้จักเติมเต็มถัง Range ขึ้น 600+ แต่ของเราเต็มถังขึ้นแค่ประมาณ 530 เองอ่ะค่ะ  :-[
มีครั้งนึงขับหมดถัง ระยะทางทั้งหมดรวมแค่ 410 km เองค่ะ  :emo_008:
ขับในเมืองไปทำงานปกติ ตอนนี้ค่า AVG อยู่ที่ 5.6L/100km ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2017, 23:53:18 โดย MatMay »

ออฟไลน์ katovich

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 14759
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: คาโทวิช
ผมรับรถมา 2 อาทิตย์ 1.3G เติมไป 2 ถัง ขับในเมืองหน้าจอโชว์ประมาณ 5.0-5.5L/100km (18-20km/L) อยู่แถวนี้นะครับ
แต่ถ้าคำนวณเอาเองเติม E20 เต็มถัง 35 ลิตร range ได้ประมาณ 560km เท่ากับ 16km/L ครับ ไม่แน่ใจว่าหลังพ้นรันอินจะดีขึ้นไหม 

ออฟไลน์ jimlim333

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13842
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เอม
ของเราเลขค้าง4.9L/100km มาเป็นเดือนๆแล้ว ลองรีเซ็ตเลขอัตราบริโภคไปหลายรอบ มันก็จะขึ้นมาคงที่ที่4.9เหมือนเดิม ตลกดี สรุปตอนนี้เลยไม่รู้เลยว่ามันปกติหรือผิดปกติกันแน่