เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
Dhipaya_mazda2_02
LP TTS Aeropart
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: TIRESBID รีวิวยาง Dunlop Direzza DZ102 (ดันลอป ดีเรซซ่า ดีแซดหนึ่งศูนย์สอง)  (อ่าน 264 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiresbid

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16727
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: George
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับ ผู้อ่านและผู้ติดตามไทร์บิดทุกท่าน จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ พบกันเพื่อนๆกันเป็นประจำกับบทความรีวิวยางรถยนต์ อีกเช่นเคยครับ วันนี้สายซิ่ง สายรักความเร็ว เหมาะกับคนรุ่นใหม่ ต้องถูกใจกันเป็นพิเศษอย่างแน่นอน ยางระดับกลาง เน้นคุณภาพมาตรฐานราคาเหมาะสม ตอบโจทย์ความเร็วเหมือนยางในรุ่นนี้ เตรียมพบกับ Dunlop Direzza DZ102 ครับผม ไม่เน้นน้ำเน้นคุณภาพ มาทดสอบกันเลยดีกว่าครับ

การยึดเกาะถนน เริ่มความเร็ว 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง บนถนนแห้งกันก่อนครับ บอกเลยยึดเกาะหนึบดีในระดับนึงเลย มาต่อกันบนถนนเปียกบอกเลยว่าดิสกว่าที่คีย์ (เอ้ย ดีกว่าคิด) ลดการลื่นไถล จังหวะวิ่งผ่านทำได้ดีเลยครับ เสริมเพิ่มเติมว่าความโดดเด่นในจุดนี้เอกลักษณะเฉพาะตัวกับ เทคโนโลยี Super Abrasion Carbon
และ Silica จากทางยี่ห้อ Dunlop เฉพาะในรุ่นนี้ ต่อมาความเร็ว 120 – 140 กิโลมตรต่อชั่วโมง บอกเลยว่าหนึบนิ่ง วิ่งบนถนนเรียบสบายๆเลย ผ่านถนนเปียกเมื่อใช้ความเร็วลดเหินน้ำได้ดี จอร์จ ให้ไว้เลยที่ 4 ดาวครับ

ระยะเบรก จอร์จยังคงใช้ความเร็ว 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ จังหวะกดเบรก ระยะการหยุดของรถสั้นเหมือนที่แบรนด์เคลมมาเลยครับ ทำได้ดีใกล้เคียงกันทั้งถนนแห้งและเปียก และ จากข้อมูลเชิงลึกโครงสร้างยางแบบ Rigid tread construction เพิ่มประสิทธิภาพในรับค่าแรง G ที่เกิดขึ้นทางด้านข้าง ยังคงทรงตัวได้ดี เป็นการเสริมแกร่งให้กับแก้มยาง จอร์จ ให้ที่ 4 ดาวครับ

ความนุ่มเงียบ ถึงแม้ทางแบรนด์จะเคลมว่าใช้ทั้งเทคโนโลยี Noise Simulation หรือ Hybrid band ลดเสียงรบกวนขณะขับขี่ แต่จากทดสอบบอกสั้นๆเลยว่าผิดหวังครับ แต่พอเข้าใจได้ไม่ได้ออกแบบมาในจุดนี้ เพราะยางเน้นความเร็วหนึบ นิ่ง ด้วยเทคโนโลยีที่ให้มาอาจเทียบชั้นกับยางพรีเมียมคงไม่ได้ จอร์จให้ที่ 3 ดาวครับ

ความคุ้มค่า เทียบเรื่องราคา Direzza DZ102 กับ Dunlop รุ่น LM704 ยอดนิยมสุดๆ ถือว่าใกล้เคียงกันมากๆครับ แต่อาจะเพราะการตลาดจะเน้นไปที่ LM704 ทำให้ Direzza DZ102 เหมือนแบรนด์ไม่ได้รับความนิยม
ทั้งที่ราคาและสมรรถนะใกล้เคียงกัน ดังนั้น จอร์จ ให้ที่ 4 ดาวครับ

สรุปภาพรวม หากเพื่อใช้ความเร็วสูง นิยามสั้นๆว่า หนึบ นิ่ง มั่นใจ Dunlop Direzza DZ102 ตอบโจทย์แน่นอนครับ ส่วนข้อไม่อยากให้คาดหวังมากนัก คือ ความนุ่มนวล และ ความนุ่มเงียบ อันนี้ต้องให้เข้าใจว่ายางสปอร์ต ไม่ได้ออกแบบมาตอบโจทย์ในจุดนี้อยู่แล้ว ดังนั้นจอร์จขอสรุปที่ 4 ดาวครับ

หากสนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 080-589-4711 (คุณคิม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง  วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการตรวจเช็คสภาพรถยนต์ ฟรี ! (โปรโมชัน : เมื่อเปลี่ยนยางครบ 4 เส้น) สนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!