เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 Diesel ใช้แบตเตอรี่ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Agemo95

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11422
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โอม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ปรึกษาครับ ใช้รถมาได้ 2 ปี วิ่งไปแค่13,000กิโล เข้าเช็คระยะศูนย์แจ้งเตือนว่าวัดไฟได้ต่ำลงแบตเตอรี่น่าจะเริ่มเสื่อม แต่ก็ยังไม่มีอาการใดๆผิดปกติหรือไฟอะไรเตือนขึ้นมานะครับ
เตรียมหารุ่นแบตเตอรี่เพื่อเปลี่ยน(ร้านนอก) ราคาศูนย์แจ้ง 3,400 แพงน่าดู
ขอถาม 3 ประเด็นดังนี้
1. แบตเดิมๆจากโรงงานเป็นแบบแห้ง หรือ แบบกีึ่งแห้ง
2. เพื่อนๆ ใช้รุ่นไหนกันอยู่บ้าง ยี่ห้ออะไรไว้ใจได้
3. เปลี่ยนร้านนอกจะมีปัญหาอะไรกับระบบในรถหรือไม่

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ 1.5D ปี59

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7987
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ต๋อง
  • สังคมนี้ อยู่ยากขึ้นทุกวัน
Re: Mazda2 Diesel ใช้แบตเตอรี่ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เม.ย. 2018, 21:49:17 »
เลือกร้านข้างนอกได้เลยครับ..ตามกำลังทรัพย์ ถึงจะเลือกใช้แบบใหน ก็ไม่เกินปีครึ่งเปลี่ยนครับ ผมใช้ Bosch 80D23L เป็นแบบแห้งครับ ราคา 2300-2600 แล้วแต่ร้านจะตั้งราคาครับ เกินนี้จัดว่าแพง..ติดตั้งเสร็จอย่าลืมรีเซท istop ด้วยนะครับ เด๋วไฟ ! โชว์ไม่หายจะตกใจ...

ออฟไลน์ Agemo95

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11422
Re: Mazda2 Diesel ใช้แบตเตอรี่ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เม.ย. 2018, 21:58:41 »
เลือกร้านข้างนอกได้เลยครับ..ตามกำลังทรัพย์ ถึงจะเลือกใช้แบบใหน ก็ไม่เกินปีครึ่งเปลี่ยนครับ ผมใช้ Bosch 80D23L เป็นแบบแห้งครับ ราคา 2300-2600 แล้วแต่ร้านจะตั้งราคาครับ เกินนี้จัดว่าแพง..ติดตั้งเสร็จอย่าลืมรีเซท istop ด้วยนะครับ เด๋วไฟ ! โชว์ไม่หายจะตกใจ...
Reset iStop ต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Audyman

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3772
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: อู้ดดี้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เม.ย. 2018, 22:39:12 »
แบตที่ติดรถมาเป็นแบต GS รุ่น Q85
ตอนนี้ผมก็ใช้รุ่นนี้ ราคาซื้อร้านข้างนอก2300บาท เปลี่ยนเอง ตอนแรกสัญญาณเตือนจะยังไม่หาย
ต้องขับไปประมาณ 30กิโลถึงหาย ตอนนี้ใช้มาได้ 13เดือนแล้ว (ลูกติดรถได้19เดือนหมดประกันพอดีเซ็งเลย)
ผมว่าขับรถมาไกลๆเครื่องร้อนๆ เปิดฝากระโปงรถระบายความร้อน ก็ช่วยยืดอายุแบตได้เหมือนกัน นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2018, 22:42:37 โดย Audyman »

ออฟไลน์ 1.5D ปี59

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7987
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ต๋อง
  • สังคมนี้ อยู่ยากขึ้นทุกวัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 2018, 07:21:30 »
วิธีรีเซ็ท I stop
1. จอดรถปิดระบบทุกอย่าง ดับเครื่อง
2. เท้าขวาเหยียบเบรก มือขวากดที่ปุ่ม i stop กดแช่ไว้
3. มือซ้ายกดปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ เครื่องติดแล้วปล่อยมือซ้าย
4. รอจนไฟเตือน ! ดับ แล้วปล่อยมือขวาจาก ปุ่ม i stop จบสิ้นกระบวนการ

ออฟไลน์ wikran

• *
  • สมาชิก ID: 11898
  • จังหวัด: bkk.
  • ชื่อเล่น: ลี้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 2018, 14:07:22 »
เปลี่ยนตอนใช้เกือบสองปี  ที่ศูนย์บรมราคาไม่เกินสองพันห้าหรือหกร้อยนี่แหล่ะครับ ตอนนี้ใช้มาปีกว่ายังดีอยู่ ถ้าไฟโชว์แสดงว่าอีกไม่น่านานเกินสองเดือน

ออฟไลน์ พี่หลวง

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11874
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: พี่หลวง
เปลี่ยนศูนย์ราคาแบตก็ลดแล้วครับแบตมาสด้าสองดีเซลศูนย์ไม่เกินสองพันห้า นั่นแบตซีเอ็กห้ามั้งครับสามพันกว่า เปลี่ยนแบตนอกได้แต่ระวังจะเป็นข้ออ้างให้หมดประกันหากรถมีปัญหาระบบไฟ วารันตีแสนโลหรือสามปี บางครั้งมีไฟโชว์ต้องให้ศูนย์ลบโค้ทไฟโชว์ แต่ศูนย์จะไม่ลบให้หากเป็นแบตนอก เราต้องเปลี่ยนเป็นแบตศูนย์ก่อนถึงลบให้ เงินแพงกว่าไม่กี่ร้อยไม่คุ้มกับการเสี่ยงครับ เหมือนประกันประเภทหนึ่งที่ขาดไม่ได้อะไหล่แพง คาปามีปัญหาปรึกษาเสาไฟอะไรพวกนี้

ออฟไลน์ Srann

• *
  • สมาชิก ID: 24866
  • จังหวัด: ปทุมธานี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 17:58:27 »
GS

ออฟไลน์ Hikeru

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10736
  • พลังน้ำใจ : 2
  • ชื่อเล่น: Che
เท่าที่หาได้ในตลาด