เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
Dhipaya_mazda2_02
LP TTS Aeropart
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017 และสาระรู้ไว้ไม่เสียหาย  (อ่าน 10371 ครั้ง)

ออฟไลน์ forfoam

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10541
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: โฟม
    • รางวัลและกิจกรรม

ขอบคุณมากครับสำหรับ กระทู้ดีๆ
ผมรบกวนขอคำแนะนำ อีกนิดนึงครับ
1.รบกวนแนะนำที่รับ อุด EGR และจูนปิดไม่ให้ไฟเครื่องยนต์โชว์หน่อยครับ
2.หลังอุดแล้ว ผมต้องซื้อ OBD2 SCANNER มาลบ code EGR ที่จะเกิดขึ้นอีกมั๊ยครับ
3.เทคนิคในการไม่ให้ประกัน ทำยังไงครับ
ตอบ
1. ร้านรับทำมีเยอะแยะครับผมขอไม่แนะนำแล้วกันเพราะไม่อยากเป็นการโฆษณาครับ แต่ให้ลองเข้าไปในกลุ่มเฟสบุ๊ค ห้องซื้อขาย Mazda2 Thailand Club มีคนรับทำเยอะ แล้วก็จิ้มเอาเลยว่าสนใจเจ้าไหน แต่ถ้าเซิจในกุเกิ้ลก็เจอเหมือนกัน
2. หลังอุดแล้วถ้าเป็นร้านที่ใช้ Software Disable Code EGR ออกเราไม่จำเป็นต้องซื้อครับ ร้านอุดจะปิด Code ให้หมดอยู่แล้ว ที่ผมซื้อมาเพราะในกรณีศูนย์รีเซ็ทกล่องแล้วไม่อยากกลับไปร้านที่เคยอุดครับ แล้วก็ไว้ใช้วัตถุประสงค์อื่นด้วย
3. เทคนิคไม่ให้ประกันหมด ก็ถอดแผ่นอุดก่อนไปเข้าศูนย์แค่นั้นแหละครับ ฮ่าๆ พอกลับบ้านมาก็ใส่แผ่นอุดเหมือนเดิม ใช้บล็อกเบอร์ 8 กับ 10 ถอดครับ
ขอถามอีกนิดนึงครับ
Ancel AD310 มี mode "Disable Code EGR"มั๊ยครับ
ถ้ามี ผมก็หาแผ่นอุดและจูนปิดเองได้ใช่มั๊ยครับ?

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Wulkure

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15343
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: moshi
ขอบคุณมากครับสำหรับ กระทู้ดีๆ
ผมรบกวนขอคำแนะนำ อีกนิดนึงครับ
1.รบกวนแนะนำที่รับ อุด EGR และจูนปิดไม่ให้ไฟเครื่องยนต์โชว์หน่อยครับ
2.หลังอุดแล้ว ผมต้องซื้อ OBD2 SCANNER มาลบ code EGR ที่จะเกิดขึ้นอีกมั๊ยครับ
3.เทคนิคในการไม่ให้ประกัน ทำยังไงครับ
ตอบ
1. ร้านรับทำมีเยอะแยะครับผมขอไม่แนะนำแล้วกันเพราะไม่อยากเป็นการโฆษณาครับ แต่ให้ลองเข้าไปในกลุ่มเฟสบุ๊ค ห้องซื้อขาย Mazda2 Thailand Club มีคนรับทำเยอะ แล้วก็จิ้มเอาเลยว่าสนใจเจ้าไหน แต่ถ้าเซิจในกุเกิ้ลก็เจอเหมือนกัน
2. หลังอุดแล้วถ้าเป็นร้านที่ใช้ Software Disable Code EGR ออกเราไม่จำเป็นต้องซื้อครับ ร้านอุดจะปิด Code ให้หมดอยู่แล้ว ที่ผมซื้อมาเพราะในกรณีศูนย์รีเซ็ทกล่องแล้วไม่อยากกลับไปร้านที่เคยอุดครับ แล้วก็ไว้ใช้วัตถุประสงค์อื่นด้วย
3. เทคนิคไม่ให้ประกันหมด ก็ถอดแผ่นอุดก่อนไปเข้าศูนย์แค่นั้นแหละครับ ฮ่าๆ พอกลับบ้านมาก็ใส่แผ่นอุดเหมือนเดิม ใช้บล็อกเบอร์ 8 กับ 10 ถอดครับ
ขอถามอีกนิดนึงครับ
Ancel AD310 มี mode "Disable Code EGR"มั๊ยครับ
ถ้ามี ผมก็หาแผ่นอุดและจูนปิดเองได้ใช่มั๊ยครับ?

ไม่มีครับ มีแต่ Delete Code ครับ ลองลบดูก็ได้ครับ
แรกๆอุดไปไฟ Engine มันไม่ขึ้นเลยหรอกครับ สักพักมันถึงขึ้น

สวัสดีครับ หลังจากห่างหายไปนานวันนี้ก็มีเรื่องมาอัพเดทครับ

สืบเนื่องจากสิ่งที่ผมเคยกังวลและเคยได้โพสไปก่อนหน้านั้นได้เกิดขึ้นแล้ว นั่นก็คือถ้าเกิดมีการรีโปรแกรม ECU ใหม่สิ่งที่เราไปทำกับจูนเนอร์ไม่ว่าจะปิด EGR ลบโค๊ดหรืออะไรก็ตามแต่มามันจะเป็นอย่างไรต่อ มาเข้าเรื่องกันเลย

ผมได้นำรถไปเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะตามปกติ จากนั้นทางศูนย์ก็แจ้งว่ารถผมจะต้องมีการลงโปรแกรมฟื้นฟูเขม่าให้ ซึ่งไม่เสียค่าใช้จ่าย ผมก็ไม่ได้ปฏิเสธอะไร แต่ในใจก็กังวลอยู่นิดๆ  :blank:

หลังจากนั้นประมาณ 1-2 สัปดาห์ระหว่างนำรถออกไปใช้งาน ซึ่งออกจากบ้านไปได้ไม่ไกล ไฟ ENGINE หรือไฟเครื่องยนต์ก็แสดงขึ้น ผมก็มีความกังวลเล็กน้อยและก็ขับรถไปทำธุระจนเสร็จ จริงๆในใจอยากจะเช็ค Code ตอนนั้นเลย แต่ตัว OBDII ดันเอาไว้ที่บ้าน  :P
ในใจก็ภาวนาขอให้เป็น Code แจ้งเตือนระบบทั่วไปที่ไม่เกี่ยวข้องกับระบบขับเคลื่อนหรือเครื่องยนต์ ซึ่งในใจผมก็เดาว่าน่าจะเป็น Code เกี่ยวกับระบบ EGR แน่ๆ และก็เดาไว้ในใจว่าน่าจะมาจากการลงโปรแกรมเผาเขม่าที่ศูนย์ทำให้อย่างแน่นอน ทำให้พารามิเตอร์บางอย่างกลับคืนค่าเดิมหรือมีการเปลี่ยนแปลงไป

ซึ่งในใจก็คิดว่าสงสัยต้องกลับไปที่ร้านที่เราไปอุด EGR มาอีกซะแล้ว  :P

เมื่อถึงบ้านผมรีบนำเจ้า ANCEL AD310 ที่ผมมีนั้นรีบต่อเข้าไปที่ช่อง OBD Port ในทันใดเพื่อรีบเช็คตัว Code ที่ขึ้นว่าเกี่ยวข้องกับส่วนใดเพื่อจะได้ตัดสินใจว่าจะไปศูนย์หรือกลับไปร้านอุด EGR ดี   :emo_052:

พอเสียบแล้ว read code ขึ้นมา ปรากฏว่า Code เป็นตามที่ผมคิดไว้ นั่นคือ
P0401  Exhaust Gas Recirculation Flow Insufficient Detected
คือเกี่ยวกับระบบ EGR นั่นแหละ เตือนว่าอุดตันหรือการไหลเวียนของไอเสียวนกลับ(EGR) มีปัญหา
แต่ก็โล่งใจไประดับนึง ก็พออนุมานได้ว่าพอลงโปรแกรมฟื้นฟูเขม่าจากทางศูนย์ไป ค่าบางอย่างที่เราไปอุด EGR แล้วเขาปิดระบบEGR ไว้ ก็ถูกคืนค่า ทำให้ไฟเตือนกลับมาโชว์อีกครั้ง
ก็เดียวคงอาจจะต้องคุยกับร้านอุด EGR อีกทีว่าจะยังไงดี อาจจะกลับไปใหม่หรือยังไงก็ว่ากัน

แต่หลังจากนั้นผมก็เลยลองใช้เจ้าตัว OBD ที่ผมมีนี่แหละ ลบ Code ตัวนี้ออกไปก่อน ไฟมันเกะกะสายตา  555:) ซึ่งพอกด Erase Code ตัวไฟ Engine ก็หายไปจบปิ้ง  555:) ซึ่งมันก็ลบได้นะ แต่จะกลับมาโชว์อีกมั้ย

หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกที อิอิ ไว้มีอะไรจะมาอัพเดทเล่าสู่กันฟังอีกครับ

Tags: