เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
Dhipaya_mazda2_02
LP TTS Aeropart
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017 และสาระรู้ไว้ไม่เสียหาย  (อ่าน 6903 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wulkure

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15343
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: moshi
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีเพื่อนๆสายดีเซลทุกคนในกลุ่ม ก่อนจะมาเขียนกระทู้แชร์ประสบการณ์นี้ก็คิดทบทวนอยู่สักพักนึงแต่เห็นว่าอาจจะเป็นข้อมูลให้กับเพื่อนๆสายดีเซลได้ก็เลยตัดสินใจมาเขียน  ขอออกตัวก่อนว่าเป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ยาวนิดนึง  :emo_102:
ผมเองออกมาสด้า 2 ดีเซลปี2017 ได้รับรถต้นเดือนมีนา เรียกได้ว่าผมจองตั้งแต่เปิดตัวและตัดสินใจเลือกดีเซลอย่างไม่ลังเลเพราะเป็นคนที่ขับกะบะดีเซลมาก่อนและติดใจในเครื่องดีเซล พอมีโอกาสออกรถเล็กไว้ใช้งานส่วนตัวมาสด้าทำเครื่องดีเซลขึ้นมาจึงเป็นอะไรที่น่าสนใจไม่น้อย
แต่พักหลังมานี้ปัญหาเครื่องสั่นนั้นเกิดขึ้นค่อนข้างเยอะพอสมควรตามที่หลายท่านอาจจะได้รับข่าวสารมาจากช่องทางต่างๆหรือโซเชียลมีเดียต่างๆ ซึ่งหากเทียบเป็นเปอร์เซนต์กับทั้งหมดก็อาจจะเป็นส่วนน้อยก็ได้ในมุมทางผู้ผลิต  :-\  แต่เอาหละในเมื่อปัญหามันเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องหาหนทางแก้กันต่อไป สู้กันต่อไป ซึ่งตัวผมเองนั้นก็กลัวมากเหมือนที่หลายๆท่านกลัว ซึ่งผมขอเน้นย้ำตรงนี้ว่า ผมก็ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงว่าปัญหาเกิดจากอะไรกันแน่นอกจากต้องให้ทาง มาสด้า ประเทศไทยออกหนังสือชี้แจงอย่างเป็นทางการเอง และ EGR DPF ก็ไม่ใช่ต้นตอสาเหตุของปัญหาทั้งหมด แต่ส่วนตัวผมเองผมคิดว่าเป็นส่วนนึง
EGR  หลายท่านเองก็คงจะรู้จักมันดีอยู่ละผมขอไม่กล่าวถึงมาก สั้นๆคือเป็นระบบวนไอเสียกลับมาเผาไหม้ซ้ำเพื่อให้ไอเสียปล่อยมลพิษที่เรียกว่า (NOx -nitrogen oxide)น้อยลง ระยะหลังเครื่องดีเซลไม่เฉพาะมาสด้า ค่ายยุโรป ค่ายญี่ปุ่น ถ้าใช้เครื่องดีเซลจะมีเจ้าระบบนี้ติดมาอยู่เสมอ เพราะมีกฏหมายแต่ละประเทศเกี่ยวกับการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม เพื่อควบคุมตรงนี้ก็จะมีผลในด้านของภาษีต่างๆนานา ยกตัวอย่างก็เจ้า isuzu Dmax Bluepower ก็มีเช่นเดียวกัน

ผมตัดสินใจอยู่นานพอสมควรพยายามหาข้อมูลตามบอร์ดต่างๆก็ไม่ค่อยได้ข้อมูลเชิงลึกเท่าไรส่วนใหญ่ไปทางถกเถียงกันซะมากกว่า ผมเลยไปหาอ่านข้อมูลตามเว็บต่างประเทศบ้างว่าเขาว่าอย่างไรกันบ้าง เขามีไอเจ้า EGR นี่เหมือนกันมั้ย  555:) ก็เลยได้ข้อมูลมาพอสมควร เดียวผมจะแปะลิ้งบางลิ้งที่ผมค้นหามาให้เพื่อนๆเพื่ออยากเข้าไปอ่านบ้าง  :D
ซึ่งแน่นอนว่าต่างประเทศเขาก็มีการถกเถียงเรื่องนี้กันบ้างพอสมควร แบ่งออกเป็น2ฝ่ายชัดเจนเหมือนที่ไทยเถียงกันเลย  555:)
ฝ่ายคัดค้านการอุด EGR ก็ให้ความเห็นไปในแนวทางว่า
- คุณจะอุดไปทำไมมันทำให้การปล่อยมลพิษเพิ่มขึ้นนะ คุณไม่รักโลกกันเลยนะ ลูกหลานภายภาคหน้าเขาจะมีอากาศบริสุทธิ์หายใจอยู่มั้ย   :-\
- ระบบมันทำมาดีอยู่แล้วทำไมต้องดัดแปลงมัน มันทำมาเพื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมนะ อย่ามาอ้างเครื่องยนต์เลย

ฝ่ายสนับสนุน ก็ให้ความเห็นว่า
- ไม่ได้ผมต้องอุดมัน มันทำให้เครื่องยนต์ผมสึกหรอ อายุการใช้งานสั้นลง อัตราเร่งอะไรก็หายไป บลาๆ เขม่าก็เยอะเต็มไปหมด รถดีเซลคอมมอนเรลสมัยก่อนไม่เห็นมี EGR มันก็ขับกันได้แถมทนอีกด้วย ไม่จำเป็นสำหรับผมหรอก  555:)
ซึ่งถ้าใครขับดีเซลมาก่อนก็จะทราบดีขนาดไม่มี EGR เมื่อใช้ไปนานๆเขม่าก็เกิดขึ้นพอสมควร เพราะเป็นพื้นฐานของเครื่องยนต์ชนิดนี้ และน้ำมันดีเซลในบ้านเรานั้นก็ยังมาตรฐานไม่สูงเท่ายุโรป ซึ่งผมคิดว่าเป็นอีกปัจจัยนึงที่ทำให้เกิดเขม่าเยอะในเครื่อง หากจะเติมพรีเมี่ยมตลอดค่าใช้จ่ายบางบ้านก็อาจจะสู้ไม่ไหวนัก
:blank:
ผมเองนั้นพอหาข้อมูลไปสักพักจึงตัดสินใจอุดครับ ตอนนั้นระยะไมล์ 15000 km เหลือประกันอีก2ปี เพราะรับไม่ได้จริงๆเวลาถอดท่อ EGR ออกมาทำความสะอาด เขม่าและคราบเหนียวดำเกาะเต็มไปหมด หลายคนบอกขับดีเซลต้องอัดต้องซัดเอาคราบเขม่าออก อืมม มันก็ช่วยได้ส่วนนึงนะครับ แต่คิดเอาง่ายๆว่าไอเสียที่มีคราบเขม่ายังไงก็ต้องวนกลับมาห้องเผาไหม้คุณอยู่ดี ในระยะยาวผมว่ามันก็ไม่ได้ช่วยอะไร และสภาพถนนบ้านเราแน่นอนว่าคุณไม่มีสิทธิที่จะทำอย่างนั้นได้ตลอดเวลา อีกทั้งยังต้องเสี่ยงกับกล้องจับความเร็วด้วย  :emo_008: และผมก็ไปถามเพื่อนที่ออก 1.9 Bluepower ว่าอุดมั้ยก็ได้รับคำตอบว่าเขาก็อุดเหมือนกัน และให้ข้อมูลตรงกันกับที่ผมค้นหา (กะบะซิ่งส่วนใหญ่เอาออกหมด 555:)) ตอนนี้ก็สบายใจขึ้นและก็รู้สึกว่าดีขึ้นนะในมุมมองความรู้สึกผมเองหลังทำ ซึ่งปัญหาเครื่องสั่นมันก็อาจจะเกิดกับผมก็ได้ในอนาคตเพราะผมบอกไปข้างต้นว่ามันไม่ใช่สาเหตุทั้งหมด
เมื่อคุณตัดสินใจอุดจะเจออะไรบ้าง
- คุณจะถูกประณามว่าไม่รักโลกทันที  :emo_008: ปล่อยมลพิษทำร้ายคนรอบข้างอะไรประมาณนั้น ซึ่งผมยอมรับตรงจุดนี้ไม่ได้อ้างแต่ประการใด แต่เหตุผลที่ผมอุดคือผมกลัวและไม่ค่อยมีฐานะที่จะเสียค่าซ่อมหรือมีเวลาไปเข้าศูนย์บ่อยๆ และผมต้องการใช้รถนาน 2 แสนโลตั้งเป้าไว้ หรือ5ปีขึ้นไป เพราะเหตุผลผมไม่มีตังจะเปลี่ยนรถบ่อยเมื่อรถมีปัญหาขายทิ้งอะไรแบบนั้น   และหลายคนจะโดนแซะว่าคนรักคนในครอบครัวสูดกลิ่นพวกนี้ทุกวันบลาๆ เอาจริงๆผมว่าเดินสูดตามข้างทางเนี่ยกะบะรุ่นเก่าๆส่งของ กะบะดันรางควันดำเนี่ย รถบรรทุกเอยเนี่ย ผมว่าเทียบไม่ได้กับ M2 Diesel ที่เซทเครื่องมาเป็นคลีนดีเซลระดับนึงเลยหละ นานาจิตตัง  ก็ต้องจำใจโดนแซะไป   :blank:
- ประกันขาด แน่นอนว่าถ้าทางมาสด้าทราบว่ามีการดัดแปลง โมดิฟาย ก็ตัดประกันคุณแน่นอนอยู่แล้ว (แต่ก็มีเทคนิคในการไม่ให้ประกันขาดอยู่เหมือนกัน  >:D)
ส่วนประโยชน์นั้นก็มีอยู่หลาย
- เพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์
จากข้อมูลไอเสียที่นำมาวนกลับเข้าไปนั้นเต็มไปด้วยเขม่าและมีแต่คารบอนไดออกไซด์ซึ่งส่วนผสมของออกซิเจนนั้นหลงเหลืออยู่น้อยมากๆ ซึ่งเครื่องยนต์สันดาบนั้น อากาศ น้ำมัน ไฟ ในการจุดระเบิด แต่เครื่องดีเซลไม่มีหัวเทียนจุดระเบิดเหมือนเครื่องเบนซินใช้การอัดอากาศจึงเป็นเหตุผลที่ถ้าน้ำมันไม่ดีพอก็เผาไม่หมด อากาศยิ่งบริสุทธิ์ยิ่งดีจึงทำให้ต้องมีกรองอากาศกันสิ่งสกปรกแต่ผมสับสนในตัวเองว่าถ้า EGR เอาไอเสียวนกลับซึ่งมีเขม่า คารบอนปนมาด้วยเนี่ย กรองอากาศแทบไม่มีความหมายเลยสิเนี่ย ? คิดเล่นๆกันดูนะครับ เป็นเหตุผลให้ประสิทธิภาพเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นเมื่อปิดระบบ นึกสภาพเวลาคนเราหายใจก็ต้องการอากาศบริสุทธิ์ ถ้าเอาของเสียเข้าไปก็รู้สึกอึดอัด
- ลดเขม่าที่เข้าไปเกาะตามท่อรว่มไอดีและเครื่องยนต์
แน่นอนว่าเมื่อไม่มีไอเสียกลับเข้าไปในระบบ ก็ไม่มีคราบเขม่าไปเกาะตามท่อร่วมไอดี วาวล์ และชิ้นส่วนต่างๆ ซึ่งเราไม่สามารถเข้าไปล้างมันได้
- ลดอุณหภมูิไอดีที่จะถูกอัดเข้าไปเผาไหม้

เนื่องจากไอเสียนั้นมีอุณหภูมิสูงมากพอวนกลับไปรวมกับไอดีก็ทำให้อุณหภมูิสูงตามไปด้วย หากอากาศร้อนเกินเหมาะสมก็อาจจะทำให้เครื่องยนต์เผาไหม้ไม่สมบูรณ์
- ลดการปนเปื้อนในน้ำมันเครื่อง
ถ้าใครใช้ดีเซลจะทราบมาบ้างว่าน้ำมันเครื่องเวลาดึงตัววัดออกมาจะเกินจุดบนไปเสมอ ไม่เคยพร่องเลย  555:) อาจจะมาจากการเผาเขม่าของ DPF ด้วย และ ไอเสียที่อาจมีน้ำมันดีเซลหรือน้ำมันเครื่องผสมอยู่ วนกลับมาผสม  อีกทั้งไอเสียนั้นก็มีเขม่า คาร์บอนปนกลับเข้ามาในกระบอกสูบอีก ถ้าใครเคยดึงตัววัดน้ำมันเครื่องขึ้นมาดมจะได้กลิ่นไหม้กลิ่นเขม่าชัดเจนมากทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปไม่นาน ต่างจากเครื่องเบนซิน และน้ำมันเครื่อง M2ดีเซล  สังเกตจะดำไวกว่า นั่นก็เป็นสัญญาณเตือนอย่างนึง เพราะฉะนั้นเพื่อนๆจะต้องให้ความสำคัญกับน้ำมันเครื่องเป็นอย่างมาก อย่าปล่อยเกินระยะนานเกินไป ใจผมอยากเปลี่ยนทุก 5000 Km ด้วยซ้ำไป
- เทอร์โบตอบสนองดีขึ้น
จากข้อมูลคราบเขม่าอาจไปเกาะถึงเทอร์โบได้ด้วยและทำให้ประสิทธิภาพการทำงานลดลงและมีอายุการใช้งานที่สั้นลงด้วย อย่าลืมว่าน้อง2ดีเซลมี เทอร์โบนะจ๊ะ และการที่ไม่มีขราบเขม่าไปเกาะตามทางเข้าไอดีต่างๆก็ช่วยให้เทอ์โบตอบสนองดีขึ้นหรือลดอาการเทอร์โบ lag

ปล. หากอุด EGR จะต้องจูนลบโค้ดด้วยไม่งั้นไฟ engine จะโชว์เพราะมี เซนเซอร์เช็คอยู่
นี่เป็นข้อดีส่วนนึง อยากให้เพื่อนๆพิจารณาตัดสินใจจากข้อมูลด้วยตัวเองทั้งข้อดีและข้อเสีย ผมเพียงแค่มาแชร์ประสบการณ์ส่วนนึง และไม่ได้โฆษณาชักชวนปิดระบบ EGR นะครับ  555:) เพราะร้านรับทำปิด EGR นั้นมีเยอะมากในปัจจุบัน ถ้าใครสนใจผมว่าน่าจะหาได้ไม่ยาก เพราะไม่ใช่แค่ Mazda2 Diesel ที่มี รถกะบะรุ่นใหม่ๆหรือ PPV บางรุ่นก็มี ร้านรับทำเลยมีเยอะอยู่
หากมีข้อมูลไรผิดพลาดขออภัยด้วยครับ แลกเปลี่ยนแสดงความคิดเห็นกัน
Mazda2 Diesel พื้นฐานรถนั้นค่อนข้างขับสนุกมากผมเองก็ชอบ จึงเสียดายหากบางท่านเกิดปัญหาแล้วรู้สึกไม่ดีกับรถ ซึ่งผมเองนั้นเข้าใจ จึงมาแบ่งปันแนวทางของผมอาจจะช่วยได้บ้างหรืออาจไม่ได้ก็ได้  555:)

อ้างอิง
http://www.weatherimagery.com/blog/diesel-engine-egr-bad/
https://chiptuning.com.au/egr_blanking_info/
https://www.celtictuning.co.uk/services/egr-removal-delete
https://www.darksidedevelopments.co.uk/egr-removal-delete/
http://www.dsmtuners.com/threads/whats-the-point-of-a-egr-block-off-plate.412942/
https://www.physicsforums.com/threads/removal-of-egr-system-performance-gain-or-loss.663150/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2018, 21:23:02 โดย Wulkure »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

Re: แชร์ประสบการณ์อุด EGR M2D 2017
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2017, 22:07:06 »
หากใครสนใจข้อมูลพวกนี้ผมจะ หาข้อมูลลิ้งมาแปะเพิ่มให้ครับผม  C:-)

Re: แชร์ประสบการณ์อุด EGR M2D 2017
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2017, 22:37:13 »
อันนี้ไปเจอในบอร์ด Honda เว็บนึง ซึ่งพบว่าไอการอุด EGR นี่ก็มีมานานละ มีการบอกวิธีการอุดและให้ไปหาซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างมาทำกันเองเลย
https://honda-tech.com/forums/honda-accord-1990-2002-2/egr-block-disable-system-how-442008/
และก็มีกระทู้ถามทั่วๆไป แนะนำและสอบถามต่างๆนาๆ
Q : ทำไมผมต้องอุดมันด้วย และถ้าอุดผมจะได้ประโยชน์ไรจากมัน
A : มี 3 ข้อ
1.นานไปจะทำให้มีคราบเกาะและอุดตันและทำให้สัญญาณไฟเอนจิ้นเตือนขึ้น (CEL ย่อมาจาก Check Engine Light )
2. พวกไอเสียที่กลับเข้ามาจะทำให้กำลังเครื่องยนต์คุณลดลง ไม่มากก็น้อย
3. ไม่แน่ใจว่าเขาหมายถึงอะไร  555:) งูๆปลาๆไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2017, 22:59:52 »
https://www.clublexus.com/forums/performance-and-maintenance/97948-egr-block-off-hp.html
กระทู้นี่มีคนมาตั้งคำถามเกี่ยวกับการอุด EGR ซึ่งคนตั้งกระทู้คุณ lspower ประมาณว่าไปอ่านเจอมาจากเว็บนึง ถ้าอุดเนี่ยเราจะได้แรงม้าเพิ่มขึ้นนะประมาณ 10แรงม้า เขาก็อยากรู้ว่าแรงม้าที่มันเพิ่มขึ้นถ้าอุดเนี่ยมันน่าจะประมาณเท่าไรเทียบกันระหว่าง เครื่องยนต์ที่มีทางเข้าไอดีที่เย็นกว่า(ไม่มีระบบ EGR)กับเครื่องยนต์ที่ท่อเข้าไอดีร้อนยังกับนรกเพราะไอเสียวนกลับ(มี EGR)  555:)

คุณ Keith13b : I doubt 10 hp (maybe 1 or 2)...... but I'm wanting to block it off for other reasons.
ผมข้องใจ 10 แรงม้าเลยหรอ น่าจะแค่1-2นะ แต่ผมอุดมันเพราะเหตุผลอื่นมากกว่า

VSsc400  : wouldn't you fail emissions test?
อาจจะทำให้รถคุณไม่ผ่านการทดสอบการปล่อยมลพิษนะ

boredguy77 : it is more of a safety feature than a horsepower goal. It balances the heat between the cylinders, and also cools your intake air.
ผมว่ามันเป็นเรื่องเหตุผลด้านการป้องกันมากกว่าเรื่องแรงม้านะ. มันช่วยรักษาสมดุลเรื่องของความร้อนในกระบอกสูบ , และให้ไอดีคุณมีอุณหภูมิที่เย็นเหมาะสมด้วย

คุณ Keith13b ไปตอบอีกความเห็นนึงผมดึงบางช่วงบางตอนมา
Keith13b : This is what causes all the carbon buildup in the manifold. It will considerably RAISE your intake temps, as very hot exhaust gasses are recirc-ed' into the intake.
นี่เป็นเหตุผลนึงที่ทำให้เขม่าจับตัวขึ้นตามท่อร่วมไอดี และมีผลอย่างมากที่ทำให้ไอดีคุณมีอุณหภูมิสูงจากความร้อนไอเสียที่วนกลับมาทางท่อไอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธ.ค. 2017, 19:55:08 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2017, 23:54:28 »
https://www.clublexus.com/forums/performance-and-maintenance/131528-egr-faq.html
คุณ SupraCoup3 ได้มาตั้งกระทู้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับระบบ EGR ที่เขาได้ค้นหาข้อมูลมา ไฮไลท์อยู่ตรง
Pros: (ข้อดี)
Cleaner A/F ratio = more HP  (อากาศและท่อทางสะอาด อัตราส่วนระหว่างอากาศกับน้ำมันสมบูรณ์ A/F Air/Fuel = แรงม้าเพิ่มขึ้น ไม่รู้จริงป่าวนะถ้าผมหากราฟทดสอบจากต่างประเทศได้จะเอามาแปะให้อีกที)
Smoother running engine  (เครื่องยนต์ทำงานได้ดีเดินเรียบขึ้น)
Neater engine bay (the EGR system is a mess of vacume tubes, modulators and pipes) (เครื่องยนต์ชิ้นส่วนต่างๆสะอาด ระบบ EGR ทำให้ระบบแวคคั่มต่างๆมีปัญหา  )

Cons: (ข้อเสีย)
You may not pass emissions -- hard to say, STP emissions fuel add-in and running the engine for 20 minutes before the test may do the trick. SC300T actually passed emissions in Ohio w/ a turbo & the EGR system gone, go figure.  (คุณจะไม่ผ่านการทดสอบการปล่อยมลพิษ เขาอธิบายต่อว่ามันพูดยากอะ ประมาณว่าก่อนทดสอบเขาก็ๆไม่รู้ว่าผู้ผลิตมีทริกอะไรใช้ในการทดสอบรึป่าว ระยะเวลาในการทดสอบ ทดสอบยังไงอะไรประมาณนั้น  SC300T ดันผ่านการทดสอบใน Ohio ทั้งๆที่มีเทอร์โบและไม่มีระบบ EGR คิดกันเอาเอง ฮ่าๆ  555:) )
Tuning is necissary to fully realize the gains. Something like Apexi S-AFC would allow you to precisely tune in the A/F ratios. This would need to be done with either a wideband O2 sensor permanently installed, or taking the car to a shop to have it dyno tuned.
จะต้องยุ่งยากในการจูนด้วย ปิดระบบอย่างเดียวไม่ช่วยให้สมรรถนะรถคุณเพิ่มขึ้นคุณต้องจูนปรับอัตราส่วนน้ำมันและอากาศใหม่ และต้องจูนปิดระบบ EGR พวกเซนเซอร์เช็คทั้งหลายแหล่ หรือเอารถของคุณไปร้านและขึ้นไดโน่จูนซะ

คร่าวๆประมาณนี้ลองไปอ่านเพิ่มเติมด้านใน อันนี้เป็นคลับของรถ Lexus เพิ่งรู้ว่า Lexus ก็มี EGR แหะ  555:)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2017, 01:20:16 »
http://dannysengineportal.com/exhaust-gas-recirculation-valve-egr-faq/
ลิงค์นี้ก็เป็นการให้ข้อมูลเกี่ยวกับระบบ EGR บอกแนวทางการแก้ปัญหา และสอนวิธีทำความสะอาดระบบ EGR ไว้ด้วย ซึ่งคนใช้ดีเซลก็ต้องขยันทำความสะอาดมันหน่อย  :-\ ลองอ่านแล้วนำมาประยุกต์ใช้กันดูครับ
ในส่วนที่ผมไฮไลต์ในรูปเขาก็อธิบายเกี่ยวกับปัญหาของ EGR
การนำไอเสียวนกลับเข้ามานั้นส่งผลกระทบต่อเครื่องยนต์ประสิทธิภาพการขับขี่ และระบบแวคคั่ม  เขม่า(Soot ถ้าอ่านหลายๆลิงค์เกี่ยวกับ EGR จะเจอคำนี้บ่อยมาก 555:)) เขม่าที่มากับไอเสียจะไปเกาะตามชิ้นส่วนต่างๆ วาว์ล ซึ่งทำให้เกิดปัญหาตามมา และหัวฉีดซึ่งเป็นส่วนที่มีราคาแพงก็อาจจะอุดตันได้ด้วย ส่วน EGR Valve ถ้ามีคราบเขม่าหรือสิ่งสกปรกเกาะมากๆอาจมีผลกับการเปิดปิดวาว์ล วาว์ล EGR อาจปิดไม่สนิททำให้ตัวระบบมันเองก็อาจผิดพลาดด้วย อะไรประมาณนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธ.ค. 2017, 19:57:42 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2017, 12:01:14 »
https://www.unece.org/fileadmin/DAM/trans/doc/2015/wp29grpe/GRPE-73-03.pdf
ลิงค์นี้เป็นเอกสารเกี่ยวกับการทดสอบมลพิษกับรถยี่ห้อต่างๆในยุโรป ซึ่งแบ่งเป็นมาตรฐาน Euro ซึ่งสูงสุดปัจจุบันพัฒนาไปถึง Euro 6 ซึ่งปล่อยมลพิษน้อยมาก ถ้าเข้าไปดูจะพบว่ารถในมาตรฐาน Euro5-6 ขึ้นไปจะมี ทั้ง EGR และ DPF ซึ่งคนที่ตัดทั้ง2อย่างออก แน่นอนว่าคุณกำลังทำร้ายโลกและเพื่อนร่วมโลกอยู่  :emo_008:

ออฟไลน์ Kong

• สมาชิก ID: 240
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: Chiang Mai
  • ชื่อเล่น: Kong
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2017, 00:12:46 »
ความคิดเห็นส่วนตัวผมยังไม่อุด EGR และตัด DPF แต่ถ้าอากาศที่วนกลับไปเผาไหม้ใหม่ทำให้สปริงวาล์วเสียแล้วละก็คงต้องอุด EGR และตัด DPF เพราะปกติดีเซล 1500 ก็แทบจะไม่มีควันอยู่แล้ว พวกวีโก้ 3000 CC ควันยังไม่เท่าไหร่เลย ถ้าค่าไม่เกินมาตรฐานที่กรมการขนส่งทางบกกำหนดคงตัดทิ้ง เพราะสปริงวาล์วเสียทีหลายตังค์ครับ ที่ควรเข้มงวดคือพวกติดกล่องดันรางควันดำพวกนั้นต่างหากที่ควรสาบแช่ง ขับตามหลังนี่มองไม่เห็นทางเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2017, 01:22:02 »
https://www.youtube.com/watch?v=RmBGoYRSTRU
อันนี้เป็นวีดีโอในยูทูปซึ่งเขาพยายามอธิบายเหตุผลว่าทำไมเราไม่ควรเอาระบบ EGR ออก บลาๆ
ซึ่งคอมเม้นล่างคลิปนั้นเรียกว่าใส่กันเละ  555:) ปรากฎว่ามีคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นไม่เห็นด้วยกับเจ้าของคลิปพอสมควร
ผมขอเอาบางช่วงบางตอนของคุณ Jacob Elliott ได้คอมเม้นไว้
Jacob Elliott : ผมเข้าใจในสิ่งที่คุณอธิบายนะมันก็มีเหตุผลอยู่ แต่ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วยกับข้อดีของมันในระยะยาว  ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ไอเสียที่วนกลับไปที่เครื่อง แต่มันเป็นเขม่าสิ่งสกปรก  ข้อดีหลักๆในการปิด EGR คือ ลดคราบเขม่าและสิ่งสกปรกต่างๆที่ไปเกาะตามเครื่องยนต์
Slappy Fistwad : EGR เป็นสาเหตุใหญ่ที่ทำให้คราบเขม่าไปเกาะติดตามชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องยนต์ คนส่วนใหญ่ปิดมันหลังหมดประกันทั้งนั้นแหละ
ถ้ามีใครบอกคุณว่ามันดีคุณก็ลองเอาน้ำเสียในท่อมาผสมน้ำดื่มซะสิ คุณจะดื่มมันมั้ย ? ผมแค่ถามเล่นๆนะ  555:) (คอมเม้นนี้แรงมาก)
Srečko Lavrič : You got it wrong, bro. Very wrong. (คุณมั่วละ โคตรมั่วเลย)
MCDC MCDC : Are you just talking about a GAsoline type engine what about diesel engines where soot is introduced into the engine
คุณพูดถึงแต่เครื่องเบนซินแล้วเครื่องดีเซลหละ เขม่ามันเข้าไปอยู่ในเครื่องยนต์เว้ย

โดยรวมคือโดนถล่มซะส่วนใหญ่ ให้เหตุผลไปในทางเดียวกันว่าเขม่าจะไปจับในเครื่องยนต์และชิ้นส่วนต่างๆ ลองอ่านๆดูครับ ขำๆกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธ.ค. 2017, 19:55:49 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2017, 19:24:15 »
มาต่อกันด้วยคลิปนี้จาก https://www.youtube.com/watch?v=yzRR8BTVsyw Youtube ครับ
ซึ่งเป็นคลิปที่อธิบายถึงอุปกรณ์เทคโนโลยีหลักการทุกอย่างที่ผู้ผลิตนำมาใช้ในการลดมลพิษให้ได้ตามมาตรฐาน ซึ่งได้ความรู้ดีครับ ซึ่งก็มีคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันมากมายเช่นกัน ส่วนใหญ่ก็มีมาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเจ้าตัว DEF diesel exhaust fluid เหมือนเป็นน้ำยาตัวนึงที่ใช้ในการลดมลพิษเช่นกัน ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดถ้าผิดขออภัย มันคือสาร Adblue ที่ต้องเติมเมื่อมันใกล้หมด ของค่าย BMW Benz จะมี แต่ใน mazda2 เราไม่มีจ๊ะไม่ต้องเติม และก็เหมือนเดิมครับ มีข้อคิดเห็นถกเถียงกันมากมายขอเอาบางส่วนมาให้ทุกท่านได้อ่านกันบ้าง

Kris B : and clog up and wear out their motors so they have to buy a new car sooner (เขม่าจะไปอุดตันเกาะตามเครื่องยนต์ของคุณ และพวกเขาอาจจะต้องซื้อรถใหม่ในไม่ช้า)
2shotsgaming : If you think those add life to your diesel you're insane (ถ้าคุณคิดว่าสิ่งเหล่านี้มันช่วยยืดอายุการใช้งานเครื่องยนต์ดีเซลของคุณ คุณมันบ้าแล้วหละ)
George Martin Sr : Basically, the truck runs better without that junk on the engine! (ง่ายๆเลยนะ กะบะจะวิ่งได้ดีขึ้นถ้าไม่มีขยะพวกนั้นในเครื่องยนต์!) แร๊ง 555:)
idontcare80 : Trucks run better and people get sick from the smog that follows. (รถกะบะวิ่งดีขึ้นและผู้คนจะป่วยจากควันพิษเหล่านั้น) มีคนเห็นต่าง  :emo_108:
George Austers : My DPF has already been removed... Removing my EGR soon! (ผมเอาไอเจ้า DPF ออกเรียบร้อยละ และกำลังจะเอา EGR ออกในไม่ช้า)
Monster RAM : "What is DPF DEF EGR SCR? " All stuff your engine can do without. That's protecting you diesel. (" อะไรคือ DPF DEF EGR SCR? " สิ่งเหล่านี้ทั้งหมดเนี่ยคุณไม่ต้องมีในรถของคุณก็ได้. นั่นคือการปกป้องเครื่องยนต์(ดีเซล)ของคุณ)
matic šorn : DPF: DONT NEED THAT
DEF: DONT NEED THAT
EGR: DONT NEED THAT
SCR: DONT NEED THAT
(แปลสั้นๆว่า ข้าไม่ต้องการไรทั้งนั้น  555:))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2017, 19:26:07 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2017, 13:19:42 »
ครับเรามาต่อกันที่คลิปนี้ครับ https://www.youtube.com/watch?v=RVIBrOvtoo0&t=375s เป็นคลิปในต่างประเทศสอนการอุด EGR ด้วยตัวเอง ซึ่งเขาจั่วหัวคลิปของเขาเองเลยว่า Save Your Engine ซึ่งต่างประเทศเนี่ยเขามีกันมาเป็น เกือบ10ปีเห็นจะได้จากที่ผมค้นๆดู เขาก็ถกเถียงกันจนตกผลึก จนมีคลิปการอุด EGR นั้นแพร่หลายมากในต่างประเทศ เรียกได้ว่าอุดกันจนเป็นเรื่องปกติ เพื่อนๆสามารถเซิจหาในยูทูปง่ายๆด้วยคำว่า Block EGR ขึ้นมาพรึบหลากหลายยี่ห้อเลย แต่บ้านเราหลายคนมองอาจคิดว่าเป็นของใหม่จริงๆไม่ใช่ บ้านเราอาจจะบังคับใช้กฎเกณฑ์เรื่องของสิ่งแวดล้อม(อัตราภาษีสำหรับผู้ผลิตรถ)ช้ากว่าต่างประเทศก็อาจเป็นส่วนนึง และการพัฒนารถในต่างประเทศนั้นก็ไปไว มาตรฐานสูง ถ้าใครดูคลิปก่อนหน้ามีคนคอมเม้นด่าหน่วยงานรัฐเลยก็มีว่าไอสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งหากินของพวกหน่วยงาน ฮ่าๆ เพราะบางรัฐในต่างประเทศเหมือนกับว่าเขามีหน่วยงานควบคุม ถ้าเกินค่ามาตรฐานไม่ผ่าน แต่บ้านเราก็มีแต่ด่านตรวจควันดำแต่รถบรรทุก และก็ตรวจสภาพที่ขนส่งคล้ายๆกัน แต่เข้าใจว่าบ้านเขาน่าจะมีกฏเกณฑ์ในเรื่องนี้ที่เข้มข้นกว่า

ไฮไลท์ในคลิปจะเห็นนะครับว่าที่กระบอกสูบเนี่ย เขาถึงขั้นเอาเหล็กขูดเขม่าออกกันเลยทีเดียว แล้วถอดท่อร่วมไอดีออกมาขัดเลย  ซึ่งแน่นอนว่าส่วนใหญ่คนใช้ M2 Diesel จะทำได้แค่ถอดท่อ EGR ออกมาล้าง แต่ที่น่าเป็นห่วงผมว่าน่าจะเป็นข้างในมากกว่า   :-[  จากนั้นเขาก็ตัดแผ่นมาอุดเอง  อยากให้ศึกษาข้อมูลให้รอบด้านครับ ซึ่งแน่นอนว่าข้อมูลพวกนี้ไม่มีทางออกมาจากปากผู้ผลิตหรือทางบริษัทแม่แน่นอนเนื่องด้วยเหตุผลหลายอย่าง ข้อมูลทั้งหมดเป็นข้อมูลจากปัญหาผู้ใช้งานในต่างประเทศเอง และสำนักแต่งโมดิฟาย สำนักจูนทั้งหลาย และคลับคนรักรถทั้งหลายในต่างประเทศซึ่งเขาเจอมาก่อนเราเยอะ ทุกคนต้องพิจารณากันเอาเองนะครับ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธ.ค. 2017, 22:20:26 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2017, 15:27:00 »
และยิ่งสืบค้นก็ยิ่งได้ข้อมูลเพิ่มเติมมากมาย ซึ่งผมไปเจอบทความนึงครับดีมากๆ
http://totalcarmagazine.com/tech/2014/04/11/this_is_what_kills_your_modern_engine/
This is what kills your modern engine (นี่คือภัยเงียบที่จะทำร้ายเครื่องยนต์ของคุณ)
ซึ่งเป็นบทความที่อธิบายถึงเทคโนโลยีใหม่ที่ถูกใส่มาในเครื่องยนต์ยุคใหม่ เพื่อลดการปล่อยมลพิษและเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ซึ่งเป็นกฎควบคุมเขาใช้คำว่าวิศวกรบังคับใส่สิ่งเหล่านี้มาอย่างไม่มีทางเลือก ต้องใส่ลงไป (engineers are forced to install various auxiliary technologies) ซึ่งแน่นอนมันมีผลดีและก็มีผลเสียตามมาเช่นกัน ซึ่งถ้าหลายท่านเห็นรูปแล้วก็คงจะร้องจ๊ากได้เหมือนกันกับคราบเขม่าที่เกาะตามวาว์ล  :emo_023: ผมแปะรูปไว้ให้ท่านได้ดู และก็มีข้อแนะนำในการบำรุงรักษาด้วย ซึ่งในต่างประเทศเนี่ยเขารับผิดชอบกับปัญหานี้ด้วยการผลิตน้ำมันเครื่องที่คุณภาพสูงเพื่อชะล้างเขม่าเหล่านี้ และแนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ถี่ขึ้นกว่าปกติ เปลี่ยนถี่กว่าเครื่องยนต์เบนซินหรือเครื่องยนต์ที่ไม่มีระบบพวกนี้
ซึ่งเขาให้ความสำคัญกับคุณภาพของน้ำมันเครื่องและการดูแลรักษาน้ำมันเครื่องมาก
เพื่อนๆที่ขับดีเซลห้ามละเลยเด็ดขาดนะครับ และอย่าเห็นแก่ของถูกใช้น้ำมันเครื่องให้มีคุณภาพและถูกประเภทกันด้วยนะครับ  :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธ.ค. 2017, 16:22:51 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2017, 16:07:35 »
ต่างประเทศเขามีน้ำมันเครื่องดีเซลที่ทำมาเพื่อรถที่มีระบบ EGR และ DPF กันแล้วนะ
ไม่รู้ที่ไทยมีเข้ามากันมั่งรึยัง อยากใช้มั่ง :emo_046:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2017, 17:16:14 »
นี่เป็นคลิปจากทางยูทูป สอนการอุดและเอา EGR  ออกใน Mazdaspeed3 (น่าจะเป็นMazda3 ตัวเก่าในไทยนะ แต่เข้าใจว่าสเปคขายในไทยน่าจะไม่มีเจ้าตัวนี้ ยังไงเดียวรอผู้ที่ใช้มาตอบละกัน อิอิ)
https://www.youtube.com/watch?v=VZKa5FqCtJ4

และนี่อีกคลิปหลายท่านคงจะเจอบ่อยบนท้องถนนในไทย BMW 320D สอนการอุด EGR และเอาระบบออก
https://www.youtube.com/watch?v=mKHCFJoPK0k
 :D

ออฟไลน์ Kong

• สมาชิก ID: 240
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: Chiang Mai
  • ชื่อเล่น: Kong
Re: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 ม.ค. 2018, 12:21:14 »
ขอบคุณมากๆๆๆๆ ครับคุณ Wulkure ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยครับ ทำให้ผมตัดสินใจกับ EGR และ DPF ได้ดีขึ้น ผมเข้าใจว่าที่ Mazda 2 ดีเซลติด 2 สิ่งนี้เพื่อให้เข้าเกณฑ์ Eco car เฟส2 เช่น CO2 ที่ปล่อยไม่เกิน 100 กรัม/กม.เพื่อเสียภาษีสรรพสามิตรถยนต์ใหม่แค่ 14% จะได้ขายราคาเดียวกับพวกวีออส ซิตี้ แจ๊ส ได้ เพราะต้นทุนการผลิตรถดีเซลสูงกว่าเบนซินมาก (วีออส ซิตี้ เฟียสต้า ฯลฯ เสียภาษีสรรพสามิต 35%) ถ้า Mazda 2 ดีเซลเสียภาษีตามปกติต้องตั้งราคา 905,000 บาท ซึ่งสูงกว่า Mazda 3 ตัวล่างอีก นอกจากนี้ผู้ผลิตก็ได้ประโยชน์ยกเว้นภาษีนิติบุคคล 6 ปี ลดหย่อนภาษีนำเข้าชิ้นส่วนอีก 90% ด้วย ซึ่งผมช่วยลดมลพิษมา 3 ปีคงถึงเวลาต้องดูแลเครื่องยนต์บ้าง

Tags: