เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017 และสาระรู้ไว้ไม่เสียหาย  (อ่าน 24361 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wulkure

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15343
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: moshi
    • รางวัลและกิจกรรม

ใครว่า Mazda 2(Demio) 1.5 D ในญี่ปุ่นไม่มีปัญหาเครื่องสั่น !!!!!!!!!
ข้อมูลที่ผมจะโพสต่อไปนี้ หลายท่านอาจไม่เคยเจอที่ไหนมาก่อนน่าจะที่บอร์ดนี้เป็นที่แรก ซึ่งผมบังเอิญมากๆที่เจอ
ผมยอมรับเลยว่าตกใจที่ไปบังเอิญเจอบทวิเคราะห์อันนี้ ไม่คิดว่าที่ญี่ปุ่นจะมีปัญหานี้ด้วย
ที่ผมจับใจความได้คือ เขาวิเคราะห์ถึงปัญหาที่เกิดขึ้นกับเครื่อง Skyactiv-D
หากสมาชิกท่านใดใจดีผมขอความอนุเคราะห์ช่วยแปลบทความภาษาญี่ปุ่นนี้แบบสมบูรณ์เผยแพร่ด้วยครับ  หรือจะลงขันจ้างแปลก็น่าจะดี  :emo_008:
เพราะผมใช้วิธีการ Copy ที่ละย่อหน้า มาแปลเป็นภาษาอังกฤษเพื่อให้ได้คำและความหมายใกล้เคียงที่สุด เพราะถ้าแปลไทยเลยเพี้ยนแน่นอน
อ้างอิง
http://gingaharuka.at.webry.info/201608/article_6.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2018, 03:30:07 โดย Wulkure »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ย่อหน้าแรกที่ผมดึงมา คืออ้างอิงจากโพสก่อนหน้า ที่พอจับใจความได้คือเขาวิเคราะห์ว่า เหตุที่มีความแตกต่างของระบบ EGR Turbocharge ของ 1.5D และ 2.2 D คือการลดต้นทุนด้วยส่วนนึง
Cost reduction
อ้างอิง
http://gingaharuka.at.webry.info/201608/article_6.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2018, 08:39:13 โดย Wulkure »

ย่อหน้านี้ที่ผมดึงมา ที่จับใจความได้เขาพยายามจะอธิบายว่า
เหมือนเขาไปอ่านเจอคนที่มีปัญหาใช้เครื่อง Diesel Skyactiv จากเว็บบอร์ด บล็อกต่างๆเกี่ยวกับรถยนต์ หนึ่งในที่เขายกชื่อมาคือ Minkara ซึ่งเขาคิดว่ามันเกิดจากระบบ EGR

**หมายเหตุ** Minkara เป็นเว็บบอร์ด เว็บไซต์เกี่ยวกับรถยนต์ที่เป็นเว็บใหญ่เว็บนึงในญี่ปุ่น ซึ่งรวมทุกค่ายทุกยี่ห้อ คล้าย Headlightmag ในบ้านเราประมาณนั้นซึ่งผมเข้าไปหาข้อมูลบ่อย ไว้เดียวจะมาแปะลิ้งค์ให้เขาไปศึกษา Demio ญี่ปุ่นสวยๆ  :emo_111:
อ้างอิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2018, 02:43:51 โดย Wulkure »

ต่อมาครับย่อหน้านี้คือไฮไลท์สำคัญ  ซึ่งย่อหน้านี้หละทำให้ผมตกใจ
-เมื่อไม่กี่วันก่อน เขาได้รับข้อมูลจากเจ้าของ Demio จากบล็อกอื่นๆ
A few days ago I wrote from another owner of the Demio diesel AT car in my other blog
-เครื่องยนต์มีอาการสะดุด และมีอาการสั่น
it was hit by several engine stalls (power down with vibration)   (engine stall , power down ผมตีความหมายในบริบทนี้ว่า กระตุก แรงตกเร่งไม่ขึ้น   vibration ก็การสั่น )
-เขาได้รับคำแนะนำจากดีลเลอร์ ให้เปลี่ยนสปริงวาว์ล ด้วยสปริงที่มีค่าที่สูงกว่า
we recommend exchanging the exhaust valve spring with one with high spring rate,  (exhaust valve spring แน่นอนว่าต้องเป็นสปริงวาว์ล  high spring rate ค่าของสปริงที่สูงขึ้น อาจจะแข็งขึ้น ในบริบทนี้)
-ปัญหาเกิดจากเขม่าจาก EGR เข้าไปในกระบอกสูบ
the cause is that the carbon gob from the EGR enters the cylinder and the seal defect occurred while   ( enters the cylinder ในบริบทนี้ก็แปลได้ว่าเข้าไปในกระบอกสูบ)
 :emo_052:
เห็นอะไรจากบทความนี้มั้ยครับ ปัญหาที่เขาเจอคล้ายกับที่เราๆท่านๆเจอกันอยู่ตอนนี้
ซึ่งถ้าความหมายไม่ผิดเพี้ยนไปจากนี้ แสดงว่า Mazda ประเทศไทยก็คงได้รับแนวทางคำแนะนำในการแก้ไขปัญหาจากทางญี่ปุ่นแล้วเช่นกัน การแก้ปัญหาจึงคล้ายกัน  คงพยายามหาวิธีหนทางการแก้ไขมันอยุ่แหละผมว่านะ
อ้างอิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2018, 08:31:49 โดย Wulkure »

ผมดึงย่อหน้านี้มา เพราะเห็นเขาไฮไลท์ตัวแดงเอาไว้น่าจะสำคัญเลยลองเอามาแปลเล่นๆดู
-ในความคิดเห็นของเขา(In my Opinion) ผมพอจับใจความเอาคร่าวๆนะ เขาวิเคราะห์ว่า
พอเราเหยียบคันเร่งแบบฉับพลันจากความเร็วต่ำ น่าจะเหยียบจมด้วยนะ( full throttle) เหมือนอากาศเข้าไปไม่ทัน เหมือนไอเสียที่มีก๊าซ NOx ที่วนกลับมาก็มีผลด้วยรึป่าว ผมไม่แน่ใจนะพยายามเรียบเรียงคำอยู่เหมือนกัน  แต่เอาเป็นว่าย่อหน้านี้เหมือนตัวแปรคือ อากาศ ก๊าซ NOx ระบบ EGR ด้าน Low Pressure และ High Pressure นั้นมีผล ในความคิดของเขา
. นี่ก็เป็นอีกบทความหนึ่งจากทางฝั่งญี่ปุ่น
ส่วนย่อหน้าอื่นถ้าเพื่อนๆอยากรู้ก็ลอง Copy มาแปลเล่นๆดูครับ หรือจะลงขันกันจ้างแปลเลยก็ยิ่งดี สุดแท้แต่ เรียนรู้ไปด้วยกัน แต่ยังไงก็ตามข้อมูลที่ผมพยายามเรียบเรียงมาตั้งแต่ต้น ทั้งทางฝั่งยุโรปเอง จนตอนนี้มาฝั่งญี่ปุ่น ก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่าง มีข้อเท็จจริงปรากฎขึ้นมาให้เห็นกันชัดเจนขึ้น ต่อไปก็เป็นหน้าที่ของเพื่อนๆที่จะวิเคราะห์และพิจารณาข้อมูลทั้งหมดนี้เอง และจะตัดสินใจอย่างไรนั้นก็แล้วแต่เพื่อนๆครับ
ส่วนตัวผมเองถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับ EGR อัพเดท ผมจะลงอัพเดทลงกระทู้นี้เรื่อยๆครับ ยังไงก็รอติดตามกันต่อ
อ้างอิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2018, 03:32:49 โดย Wulkure »

ออฟไลน์ Audyman

• สมาชิก ID: 3772
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: อู้ดดี้
ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่ดีมากเลย
รถผมหมดประกันแล้ว ก็ว่าจะหาที่อุดเหมือนกันครับ

ทีนี้เรามาลองดูว่าถ้าเราเทียบของจริงส่วนไหนมันน่าจะเป็นส่วนไหน เพื่อนท่านใดจะเสริมสามารถโพสเพิ่มเติมมาได้เลยครับ เพราะผมก็รู้ไม่หมดเหมือนกัน มุดเข้าไปไม่ได้  :P
ผมเทียบออกมาตามที่เห็นตามไดอะแกรม(ภาพแรก) 4 จุด
1. คือท่อไรก็ไม่รู้ ฮ่าๆ ต่อจากเทอร์โบด้านไอดี ไปเข้าด้านบนเครื่อง รอผู้รู้มาตอบผมก็ไม่รู้เหมือนกันมันมีหน้าที่อะไร
2.ท่อไอดีหลังผ่านกรองมาแล้วต่อไปเข้าเทอร์โบ
3.ท่อไอดีต่อจากเทอร์โบมาเข้าอินเตอร์
4.เป็นส่วนอินเตอร์คูลเลอร์ที่รวมอยู่กับท่อร่วมไอดี

ภาพที่สองถ่ายจากรถผมเอง ซึ่งก็ตรงนะ ตรงที่วงแดงๆจะไปส่วนท่อที่รวมเข้าโข่งไอดีเทอร์โบจริงๆหลบอยู่ข้างในอีกมุดเข้าไปไม่ได้ และก็จะมีท่อโลหะเล็กประมาณนึงต่อเข้ามาด้วย ผมก็ไม่รู้ว่าท่อไรเหมือนกัน

ภาพที่สามนี่เป็นภาพเครื่อง Skyactiv-D 1.5 เอาไว้โชว์ผมเลยเอามาใส่ให้ดูน่าจะเห็นได้ชัดกว่า เลขก็ตามนั้นเลย

จะมุดเข้าไปถ่ายเทอร์โบคงยากไปก็เลยหาภาพเครื่องโชว์มาให้ลองวิเคราะห์กัน
จากรูปก็ที่เป็นตัวเลขก็เป็นท่อที่ผมใส่เลขไปโพสที่แล้ว
A ก็คือ เทอร์โบ เห็นชัดเลยรูปนี้
ส่วน B นั่นน่าจะเป็น EGR Cooler ของ Low Pressure ซึ่งผมก็ตามหาไอวาว์ล Low Pressure อยู่ มันก็น่าจะอยู่ใกล้ๆกับ EGR Cooler  นี่หละ
ตามไดอะแกรมของ 1.5 D ก็จะเห็นว่า ออกจาก EGR Cooler ก็จะมีวาว LP คอยเปิดปิด แล้วก็ไปเข้าโข่งด้านไอดี ไอท่อที่ผมไม่ได้ใส่เลขไว้นั่นหละ ก็มีความน่าจะเป็นสูง
ก็ยังดีที่ยังมี DPF กรองเขม่ามาก่อน ซึ่งผมก็เป็นห่วงจุดนี้นี่หละกลัวว่ามันจะมีเขม่าเล็ดลอดเข้ามาได้แม้เราอุด High Pressure ก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2018, 10:11:28 โดย Wulkure »

จากรูปนี้
A EGR Valve ด้าน HP เพราะต่อไปเข้าแถวอินเตอร์เลย ตามไดอะแกรม ซึ่งไม่น่าผิดความคาดหมาย
ส่วน B ก็เป็นส่วนของอินเตอร์คูล
โดยทั่วไปที่เขาอุดกัน ก็มักจะอุดกันตรงท่อฝั่ง A ไม่ให้เขม่าไอเสียเข้าไปเพราะถ้าเป็นด้าน HP มันจะไม่ผ่านตัวกรองใดๆ ออกจากเครื่องก็วนกลับเลย
และอีกข้อสังเกตอีกอย่างนึงคือ ถ้าท่านดูไดอะแกรม ท่อ EGR ด้าน HP ก็ไม่ได้ผ่านอินเตอร์ด้วย แต่ไปต่อรวมที่ทางออกอินเตอร์  ฉะนั้นนี่เป็นข้อสังเกตอีกจุดนึงซึ่งไอเสียไม่ได้ถูกทำให้เย็น(ถ้ายึดตามไดอะแกรมนี้นะ แต่บางข้อมูลก็บอกว่ามี EGR Cooler ด้าน HP ด้วย แต่ถ้าเราไปลองจับท่อดูก็รู้สึกว่าร้อนอยู่ดี)ดังนั้นพอไปรวมกับไอดีที่ผ่านอินเตอร์ทำให้เย็นมาแล้ว ข้อมูลจากทางยุโรปที่ผมเคยโพสไว้จึงเคลมว่า นี่หละมันทำให้ไอดีมันอุณหภูมิสูงเกินกว่าที่มันควรจะเป็น!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2018, 12:52:33 โดย Wulkure »

ภาพนี้ก็เป็นภาพ Intercooler ของ 1.5 D กับ 2.2D
น่าจะเห็นกันชัด   555:)

ถ้าสังเกตอินเตอร์คูลของ 1.5 จริงๆคือจะเข้าทางด้านข้าง (ให้ย้อนกลับไปดูรูปเครื่องที่ผ่า)
แล้วออกไปรวมกับไอเสียวนกลับด้าน HP ที่เข้ามาด้านบน

สังเกตมั้ยครับว่า 1.5D เจอปัญหาเครื่องสั่น แต่ 2.2D ไม่เป็น ผมคิดว่าระบบ EGR ที่แตกต่างนี่รึป่าวที่อาจเป็นผล ? นี่เป็นการตั้งข้อสังเกต เพราะถ้าใครแปลบทความจากญี่ปุ่นที่ผมลงอ้างอิงไว้เขาก็พยายามชี้ให้เห็นถึงจุดนี้เหมือนกัน
ส่วนปัญหาน้ำดันใน 2.2D อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ถ้ามีข้อมูลจะมาแชร์ให้ละกัน  :emo_111:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2018, 17:37:58 โดย Wulkure »

ภาพ CAT ของ SKYACTIV-D 2.2 พร้อมไดอะแกรมการถอดชิ้นส่วนต่างๆ

ออฟไลน์ Stiflers

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20659
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: พิษณุโลก กทม.
  • ชื่อเล่น: ไอส์
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • >>ก็ใจมันรักน้อง2<<
ขอบคุณความรู้ดีๆคับ ผมนี่ปูเสือรออ่านต่อเลยคับ

ออฟไลน์ Audyman

• สมาชิก ID: 3772
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: อู้ดดี้
Re: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 08 ม.ค. 2018, 22:58:34 »
ต่อมาเป็นภาพตำแหน่งการจัดวางอุปกรณ์ต่างๆในเครื่องของ Skyactiv-D 2.2
ในกรอบสีแดงคือ วาว์ล EGR ทั้ง2ตัวที่ผมได้อธิบายไปก่อนหน้า
มีความคล้าย 1.5 D อยู่นะต้องไปเปิดฝากระโปรงเทียบบ้างละ  555:)
แต่เหมือนว่าในรายละเอียดลึกๆจะไม่เหมือนกันซะทีเดียวนะครับ

ผมว่า จากไดอแกรมนี้ ถ้าเราทำให้Ecu สั่งปิดวาว2ตัวนี้ตลอดเวลาได้ ก็เท่ากับเราอุดegr โดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลย ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ

ใช่ครับ แต่ผู้ผลิตจะเปิดให้เข้าถึงขนาดนั้นหรือป่าวอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะ เพราะที่จูนๆกันทุกวันนี้ก็เหมือนไปปรับแก้ค่าพารามิเตอร์ ไม่ได้แก้ไขเงื่อนไข(Function Program) การทำงาน
เพราะผมบอกเลยว่าที่อุด EGR กันทุกวันนี้ก็คือไม่ได้สั่งปิด EGR Valve แค่อุดแล้วลบ Code Diagnostic ของระบบ EGR ออก เพราะถ้าสั่งปิดวาว์ล EGR กันได้จริงคงไม่ต้องตัดแผ่นอุดขายกัน  :emo_111:

เรามาต่อกันด้วยกระทู้นี้จาก Minkara webbord จากทางญี่ปุ่นที่ผมเคยบอกไป
ซึ่งจะเป็นสิ่งยืนยันว่า Skyactiv-D 1.5 มี EGR ทั้งด้าน High Pressure และด้าน Low Pressure และท่อที่เราเห็นๆนั้นคือท่อด้าน High Pressure  เดียวเรามาดูกัน
ผมย่อยออกเป็นทีละหัวข้อตามที่เขาลง ซึ่งก็ใช้เทคนิคเดิมแปลไปเป็นอังกฤษ ถามว่าถูกไวยากรณ์เป๊ะๆมั้ย ผมตอบเลยว่าไม่ แต่เราจะตีความหมายเป็นคำๆ แล้วมาเรียบเรียงในความเข้าใจที่เขาพยายามจะสื่อ

ชื่อกระทู้  S5エンジンEGRパイプ清掃 9月6日追記 (ทำความสะอาดท่อ EGR เครื่องยนต์รหัส S5 6 พฤศจิกายน)
เป็นกระทู้ที่เขาแนะนำ DIY การทำความสะอาด EGR เหมือนเป็นบล็อกไดอารี่แนวๆนั้น
หมายเหตุ**  S5 เป็นรหัสเครื่องยนต์ Mazda 2 โฉมปัจจุบัน เหมือนการเรียกเครื่อง 2JZ ใน Supra 1J ใน โตโยต้า Crown หรือ RB26 ใน SKYLINE R32 ประมาณนั้น
ส่วนรหัสตัวถังโฉมปัจจุบัน คือ DJ (ตัวถัง 5ประตู Hatchback) DL (ตัวถัง 4 ประตู)มีในไทย แต่ญี่ปุ่นมีแต่ DJ ไม่มี DL เพราะ 4 ประตูไม่มีขายในญี่ปุ่น ส่วนตัวเก่าก็จะไล่ตั้งแต่ DE DY DW เหมือนเราเรียก Jazz ในแต่ละโฉมที่มี Jazz GE GK GD

เรามาเริ่มกันที่หัวข้อที่ 1
เขาก็จะเกริ่นนำ ประมาณว่าเราสามารถทำความสะอาดเจ้าท่อนี้ได้ไม่ต้องกลัว
แล้วก็อธิบายข้อมูลเกี่ยวกับเขม่าไอเสียที่วนกลับมาจาก EGR ด้าน HP
ซึ่งหัวข้อนี้ก็ยืนยันได้ว่า ท่อนั่นคือ EGR ด้าน HP

อ้างอิง
http://minkara.carview.co.jp/userid/2842319/car/2450508/4413059/note.aspx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2018, 11:45:19 โดย Wulkure »