เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
TTS Aeropart Tai
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017 และสาระรู้ไว้ไม่เสียหาย  (อ่าน 20097 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wulkure

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15343
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: moshi
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ม.ค. 2018, 13:43:59 »

ขอบคุณมากๆๆๆๆ ครับคุณ Wulkure ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยครับ ทำให้ผมตัดสินใจกับ EGR และ DPF ได้ดีขึ้น ผมเข้าใจว่าที่ Mazda 2 ดีเซลติด 2 สิ่งนี้เพื่อให้เข้าเกณฑ์ Eco car เฟส2 เช่น CO2 ที่ปล่อยไม่เกิน 100 กรัม/กม.เพื่อเสียภาษีสรรพสามิตรถยนต์ใหม่แค่ 14% จะได้ขายราคาเดียวกับพวกวีออส ซิตี้ แจ๊ส ได้ เพราะต้นทุนการผลิตรถดีเซลสูงกว่าเบนซินมาก (วีออส ซิตี้ เฟียสต้า ฯลฯ เสียภาษีสรรพสามิต 35%) ถ้า Mazda 2 ดีเซลเสียภาษีตามปกติต้องตั้งราคา 905,000 บาท ซึ่งสูงกว่า Mazda 3 ตัวล่างอีก นอกจากนี้ผู้ผลิตก็ได้ประโยชน์ยกเว้นภาษีนิติบุคคล 6 ปี ลดหย่อนภาษีนำเข้าชิ้นส่วนอีก 90% ด้วย ซึ่งผมช่วยลดมลพิษมา 3 ปีคงถึงเวลาต้องดูแลเครื่องยนต์บ้าง

ยินดีมากครับ จุดประสงค์ผมแค่อยากให้ชาว Mazda 2 Diesel รู้ข้อมูลพวกนี้ ไม่เฉพาะ M2 รถสมัยใหม่ค่ายอื่นด้วยครับ เราต้องทันโลก ส่วน DPF ผมกำลังศึกษาอยู่มีคนอยากให้เขียนอยู่ครับแต่ขอรวบรวมข้อมูลแปป แต่ผมยังไม่ตัดนะ เพราะศึกษาคร่าวๆยังไม่มีผลเสียโดยตรงมากนักกับเครื่องยนต์ ไม่เหมือน EGR ตัวร้าย 555:)
หลายคนโดนปั่นให้กลัวในการแก้ไขดัดแปลงรถกลัวประกันหลุด แต่ผมบอกเลยถ้าคุณมีข้อมูล รู้ข้อดี ข้อเสีย คุณรู้หลักการ คุณสามารถที่จะทำมันได้ครับ ไม่งั้นบ้านเราจะมีอู่เก่งๆเยอะแยะได้ไง  555:)  ประกันรถ 3 ปี แล้วหลังจากนั้นหละ ? ดูแลตัวเองกันนะครับ อิอิ คนที่ต่อต้านการอุดหรือคนที่สนับสนุน ไม่มีใครผิดครับ เพียงแต่เรายืนอยู่กันคนละมุมมอง แต่ถ้าใครยังเชื่อว่า EGR ดีกับรถคุณก็ไม่ว่ากัน อย่าลืมว่าผู้ผลิตรถเขาต้องทำกำไร เขาไม่ใช่มูลนิธิ ทุกอย่างมีต้นทุน เพราะฉะนั้นเขาต้องทำทุกอย่างให้รถเขาวางขายในตลาดได้ภายใต้กฏหมายแต่ละประเทศ ซึ่งการเสียเม็ดเงินเพื่อพัฒนาเครื่องยนต์ที่ปล่อยมลพิษน้อยเนี่ยมันมหาศาล เขาก็เลยทำไอเสียให้มันสะอาดขึ้นเนี่ยง่ายกว่า ลงทุนน้อยกว่า กรองมันซะ วนมันซะ รับผิดชอบต่อโลกแต่คนใช้รถ .......  555:)  ปล. สำหรับคนที่กลัวว่าจะถูกแซะว่าไม่รักโลกก็ไม่ต้องกังวลไปนะครับ คุณเห็น Tesla วิ่งตามท้องถนนกี่ครั้งและกี่คันละ ? ไว้คุณเห็น Nissan Leaf , Tesla หรือรถ EV เพียวๆ วิ่งบนท้องถนนค่อนประเทศแล้วค่อยกังวลนะครับว่าจะถูกแซะ  555:)  เอาแค่สถานีชาร์จไฟตามที่สาธารณะหรือปั้มเขายังไม่เริ่มกันเลย  สำหรับประเทศไทยนี่ยังอีกไกลเลยครับ ซื้อ HyBird ขับยังแหยงเรื่องค่าแบตกันอยู่เลย อิอิ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

Re: แชร์ประสบการณ์อุด EGR Mazda2 1.5D 2017
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:04:40 »
มาต่อกันครับ ด้วยความที่ผมก็ซนอีกไปเจอข้อมูลของเครื่อง SKYACTIV-D 2.2 ซึ่งมีสำนักจูนแห่งหนึ่งในต่างประเทศเขาทำการโมดิฟายหรือจูนไอเจ้าเครื่องนี้อยู่ ซึ่งผมก็เลยทักข้อความทางเฟสบุคถามเขาว่าเขาเคยทำ SKYACTIV-D 1.5 มั่งมั้ย ระบบ EGR มันเหมือนกันมั้ยผมรู้สึกกังวลเกี่ยวกับEGR อะไรแบบนั้น คำตอบที่ได้คือเขาก็บอกมาว่า เขามั่นใจว่ามันน่าจะเหมือนกันแหละ(ฟังหูไว้หูนะครับ อิอิ แต่ขอให้เพื่อนๆลองเทียบเคียงเอาเองจากข้อมูลที่ผมจะค่อยๆไล่โพสไว้ในโพสถัดๆไป ) ปล.ต่างประเทศไม่นิยม mazda2 เนื่องด้วยเป็นรถเล็ก จึงหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่อง mazda2 ยากมาก ส่วนใหญ่เป็น CX-5 Mazda3 Mazda6 และก็ MX-5 ซะเยอะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:15:53 »
เรามาดูเรื่อง EGR Control ว่า Block Diagram ของ SKYACTIV-D 2.2 ในการควบคุมมันทำงานยังไงมั่ง
จากในรูปเพื่อนๆจะเห็นทางฝั่งซ้ายนั่นเป็น Input ทั้งหมดที่ใช้เป็นเงื่อนไขในการประมวลผลการสั่งงานระบบ EGR ซึ่งประกอบไปด้วยเซนเซอร์เช็คต่างๆมากมาย  ตรงกลางคือ PCM [Powertrain control module] เป็นคอนโทรลเลอร์ตัวนึงรับอินพุตประมวลผลและสั่งงานเอาท์พุต แต่มันไม่ใช่ ECU นะ ส่วนฝั่งขวาก็เป็น Output ซึ่งมีแค่ 2 Output คือ Valve EGR กับ Valve Bypass EGR อันนี้คือเฉพาะระบบ EGR Control นะครับ ถ้าอ่านต่อไปเรื่อยๆเพื่อนๆจะได้เห็นว่ามันอยู่ตรงไหนบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2018, 08:09:08 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:25:57 »
เงื่อนไขการทำงานสภาวะแรก
เมื่ออุณหภูมิน้ำหล่อเย็นน้อยกว่า 55 องศาเซลเซียส
คอนโทลเลอร์จะสั่ง EGR Valve ปิดสนิท
ส่วน EGR COOLER ByPASS Valve จะเปิดสุด
ซึ่งอุณหภูมิเครื่องยังเย็นอยู่จึงเอาไอเสียผ่านเข้ามาตรงๆใช้ความร้อนจากไอเสียอุ่นเครื่องยนต์ไปในตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2018, 00:31:17 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:29:54 »
เงื่อนไขการทำงานสภาวะที่สอง
เมื่ออุณหภูมิน้ำหล่อเย็นอยู่ระหว่าง 55 - 70 องศาเซลเซียส
คอนโทลเลอร์จะเริ่มสั่งหรี่ EGR Valve ให้เริ่มเปิดแต่ก็ยังไม่สุดนะ
ส่วน EGR COOLER ByPASS Valve จะยังเปิดสุดอยู่
เพราะอุณหภมูิเครื่องเริ่มอุ่นขึ้นจึงเริ่มเอาไอเสียไปผ่าน EGR Cooler เข้ามาบางส่วน
ปล. EGR Cooler จะมีน้ำหล่อเย็นไหลวนเพื่อระบายความร้อนด้วยนะ เดียวจะมีภาพให้ดูหลังๆ ว่ามันมีท่อน้ำต่อด้วย  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2018, 00:47:26 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:33:35 »
เงื่อนไขการทำงานสภาวะที่สาม
เมื่ออุณหภูมิน้ำหล่อเย็น 70 องศาเซลเซียสขึ้นไป
คอนโทลเลอร์จะเริ่มสั่งเปิด EGR Valve สุด
ส่วน EGR COOLER ByPASS Valve จะเริ่มหรี่ลง
เพราะอุณหภมูิเครื่องเริ่มได้ที่ละจึงลดไอเสียที่ไม่ได้ผ่าน EGR Cooler ลง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:37:27 »
เงื่อนไขการทำงานสภาวะที่สี่
เมื่ออุณหภูมิไอเสียมากกว่า 440 องศาเซลเซียส
คอนโทลเลอร์จะสั่งเปิด EGR Valve สุด
ส่วน EGR COOLER ByPASS Valve จะปิดสนิท
เพราะอุณหภมูิไอเสียเริ่มสูงเกินไปจึงต้องผ่าน EGR Cooler มาอย่างเดียวเท่านั้น

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 00:41:11 »
เงื่อนไขการทำงานสภาวะสุดท้าย
เมื่อสั่ง Regen DPF หรือเผาเขม่า DPF
วาว์ล EGR ทั้ง 2 ตัว จะปิดสนิท
เพื่อป้องกันน้ำมันที่ฉีดออกมาวนกลับไปยังท่อร่วมไอดี เพราะฉะนั้นคนที่คิดว่าตอนเผาเขม่าแล้วต้องเหยียบอัดลากรอบ เพื่อไล่เขม่าในระบบ EGR ก็เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนอยู่ เพราะวาว์ล EGR ปิดสนิททั้ง 2 ตัว แต่เหตุผลที่ต้องเหยียบให้รอบสูงเพื่อทำอุณหภูมิไอเสียให้ได้อุณหภูมิที่สูงพอในการเผาเขม่าใน DPF มากกว่า
หวังว่าเพื่อนๆคงจะเห็นภาพการทำงานของระบบ EGR มากขึ้น ถึงแม้จะเป็นเครื่อง SKYACTIV-D 2.2 ก็คงพอจะเทียบเคียงได้บ้าง  :emo_111: ไว้จะมาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2018, 08:08:08 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 21:28:34 »
ต่อมาเป็นภาพตำแหน่งการจัดวางอุปกรณ์ต่างๆในเครื่องของ Skyactiv-D 2.2
ในกรอบสีแดงคือ วาว์ล EGR ทั้ง2ตัวที่ผมได้อธิบายไปก่อนหน้า
มีความคล้าย 1.5 D อยู่นะต้องไปเปิดฝากระโปรงเทียบบ้างละ  555:)
แต่เหมือนว่าในรายละเอียดลึกๆจะไม่เหมือนกันซะทีเดียวนะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 21:40:56 »
ภาพนี้เป็นภาพส่วนประกอบต่างๆของระบบไอเสีย ระบบ EGR ของ Skyactiv-D 2.2
1.EGR pipe (Intake manifold side)
2.EGR valve
3.EGR cooler bypass valve
4.EGR pipe (EGR cooler bypass valve side)
5.EGR cooler
6.EGR pipe (EGR valve side)
7.Intake shutter valve
คล้ายกันมากอยู่นะครับ แต่ไม่รู้ว่าท่อทางมันคล้ายกันเด๊ะมั้ย เพราะไม่มี 1.5 D ให้เทียบ
ไอเจ้าเบอร์ 2 กับ 3 นี่อยากดึงปลั้กมันออกจริงๆ  555:) จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปอุด ไม่ต้องกลัวด้วยว่าท่อ EGR วนไปไหนมั่ง บล็อก2ตัวนี้คือปิดสมบูรณ์ 100 เปอเซ็นแน่นอน  555:) ติดที่ว่าไม่รู้จะแก้ Code Engine มันได้มั้ยถ้าดึงปลั้กออก  555:)
ถ้าเพื่อนๆคนไหนลองดึงออกแล้วบอกกันมั่งนะว่าผลเป็นไง ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2018, 08:34:08 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 21:45:31 »
ส่วนอันนี้ก็เป็นภาพที่ทุกคนน่าจะคุ้นชิน  เพราะใครใช้ดีเซลจะต้องถอดเอาไอท่อนี้ออกมาทำความสะอาดเป็นถือเป็นเบสิคพื้นฐานในการใช้งาน Mazda2 Diesel  555:) ส่วนใครถอดไม่เป็นก็ดูไดอะแกรมตามภาพแล้วไปถอดเลย 555
อันนี้ถือว่ามีเหมือนกับ 1.5 D เลยจ้า

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 21:55:06 »
ภาพแรกส่วนของท่อทางวาว์ล EGR Bypass
ภาพสอง EGR Cooler ตัวลดอุณหภูมิไอเสียที่วนกลับมา อย่างที่ผมบอกจะมี port สำหรับต่อท่อน้ำเวียน ซึ่งไอตัวนี้อะมีใน 1.5 D ถ้าใครสังเกตมันจะอยุ่แถวๆวาว์ล EGR แถวๆท่อที่เราถอดมาทำความสะอาดแหละ แต่มันจะอยู่ในหลืบ คล้ายเหล็กหล่อเหมือนในรูปเลย ถ้าว่างจะถ่ายของจริงใน 1.5 D มาให้ดูครับ
สองภาพล่างเป็นท่อทางน้ำเข้าจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2018, 22:00:51 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 22:19:34 »
ภาพนี้เป็นระบบไอดีทั้งหมดของ Skyactiv-D 2.2 เพื่อนที่ดูแล้วคิดว่าคล้าย 1.5 D มั้ยเอ่ย  :D
1.Vacuum hose                             11.Blow-by heater
2.Air cleaner cover                        12.Turbocharger air outlet pipe component
3.Air cleaner element                     13.Charge air cooler inlet hose
4.Fresh-air duct                             14.Hose clamp
5.Air cleaner case                          15.Charge air cooler outlet hose
6.Clip                                           16.Intake shutter valve
7.Air hose                                     17.Intake manifold insulator
8.Air inlet pipe                              18.Intake manifold
9.Breather hose                             19.EGR pipe (Intake manifold side)
10.Turbocharger air inlet hose         20.Vacuum hose
ซึ่งจะเห็นว่าระบบไอดีจะกี่ยวพันกันกับระบบ EGR อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ และผมก็ชักไม่แน่ใจแล้วด้วยว่า เราอุด EGR ที่ท่อ EGR ที่เราถอดออกมาบ่อยๆแล้วจะแน่ใจว่าไม่มีท่ออื่นวนไอเสียกลับเข้าไปอีก เพราะผมเห็นจากเบอร์ 19 ในภาพ  :-\ ชักเสียวๆละสิ คงต้องเรียนรู้กันต่อไปเรื่อยๆ แต่นี่คือเครื่อง Skyactiv-D 2.2 นะครับ
ส่วนภาพล่างผมแถมให้ภาพ เทอร์โบของ 2.2 D ไม่รู้ขนาดและสเปคเดียวกันกับ 1.5 ป่าวนะ ของ1.5D เทอร์โบจะอยู่ด้านหลังเครื่องอะครับลองไปสังเกตกันดูตำแหน่งใกล้เคียงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2018, 08:18:00 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 22:37:43 »
ที่นี้ผมก็ไปได้ข้อมูลมาอีกว่าระบบ EGR 2.2D กับ 1.5 D จะต่างกันเล็กน้อย
ตรงที่ 2.2 D จะมีแค่ High Pressure EGR เพราะเครื่องมีปริมาตรเยอะกว่า
ส่วน 1.5 D จะมีทั้ง High Pressure และ Low Pressure EGR อันนี้ผมแปลแบบงูๆปลาๆมากเพราะเป็นภาษาญี่ปุ่น ถ้าใครชำนาญภาษานี้ขอข้อมูลกับผมไปแปลไว้แชร์ให้เพื่อนสมาชิกจะดีมากเลย  555:)  เหตุผลที่เขาออกแบบมาแบบนี้  เพราะเครื่องปริมาตรน้อยกว่าจึงออกแบบมาแตกต่างกับ 2.2D เพื่อให้ได้การตอบสนองเท่ากับ 2.2 D ตามภาพ
ซึ่งสิ่งที่น่ากังวลอีกอย่างในสมมุติฐานของผมเอง ถ้าเราอ้างอิงจากภาพนี้ ปกติแล้วเทอร์โบจะแยกโข่งฝั่งไอดีกับไอเสียหลายท่านน่าจะพอทราบหลักการทำงานของเทอร์โบอยู่ละ ที่นี้มันมีการเอาไอเสียวนไปเข้าโข่งฝั่งไอดีด้วยนี่สิ โดยผ่าน DPF กรองเขม่ากับ CAT มาละชั้นนึงซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าเขม่าจะหลงเหลือกลับไปยังโข่งไอดีของเทอร์โบด้วยมั้ย ซึ่งถ้าอ้างอิงจากภาพใครที่คิดจะไปตัด ผ่า DPF หรือ CAT ออกต้องระวังอย่างมากศึกษาไดอะแกรมระบบไอเสียของ 1.5 D ให้ดีนะครับ เพราะถ้าเป็นตามภาพจากญี่ปุ่นนี้ คุณตัด ผ่า DPF CAT ออกจะไม่มีตัวกรองเขม่าไอเสียแล้วมันจะวนกลับไปยังโข่งไอดีไปเข้าอินเตอร์ต่อซึ่งอาจจะส่งผลเสียกว่าเก่า ผมคิดว่าถ้าจัดการบล็อกวาว์ล EGR 1.5D ทั้ง2ตัวได้ก็น่าจะจบแต่ปัญหาคือยังไม่มีใครไล่ระบบและท่อทาง EGR ของ 1.5D ออกมาเผยแพร่  ซึ่งผมเองก็ยังไม่ชัวร์ แต่ช่างที่ศูนย์จะรู้เพราะเขาจะมี Manual สำหรับช่าง แต่เขาไม่บอกเราหรอก อิอิ คงต้องรอเวลาสักพัก ซึ่งถ้าท่านดูไดอะแกรมของ 2.2D ไอเสียออกจากเครื่องก็วนกลับเลยไม่มีไปเข้าโข่งไอดีของเทอร์โบจึงไม่มีปัญหาอะไรแค่อุดEGR ท่อวนกลับก็จบเลยตัด DPF ออกก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรสำหรับเครื่อง 2.2D แต่นี่เป็นเพียงข้อสันนิษฐานวิเคราะห์จากไดอะแกรม ศึกษาให้รอบคอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2018, 21:26:06 โดย Wulkure »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 ม.ค. 2018, 22:44:50 »
แถมด้วยภาพนี้ครับ ไม่รู้หลายๆท่านเคยเห็นกันมั้ยลูกสูบใน 1.5 D ของเรา  ผมเองก็ไม่เคยเห็น 555:)
เป็นภาพเปรียบเทียบลูกสูบ 2.2 D กับ 1.5 D แหลมมนเชียว  :emo_111:
ที่ท่านเห็นเป็นหลุมแล้วมีแหลมๆนั่นคือห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์ดีเซลครับลูกสูบจะเป็นลักษณะนี้และฝาสูบจะเรียบ   ปริมาตรของ2.2 D นั่นเยอะกว่า 1.5 D อย่างเห็นได้ชัด สังเกตได้จากพื้นที่ห้องเผาไหม้
ถ้าเป็นเครื่องเบนซินลูกสูบจะแบนเรียบอย่างที่ท่านเคยเห็นๆกัน และฝาสูบเบนซินจะเป็นหลุมห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์เบนซินจะอยู่ที่ฝาสูบครับ  C:-)
รู้สึกตอนนี้ไปไกลกว่าแชร์ประสบการณ์ EGR ละ  555:)