เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องเครื่อง1.3G ดังระงมกันไหมคะ  (อ่าน 1062 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimlim333

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13842
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เอม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือเมื่อก่อนมันเงียบกว่านี้ ผ่านมาเกือบปี มันดังขึ้น
นั่งอยู่ในห้องโดยสาร ก็จะหลอนได้ยินเสียงเครื่อง เสียงกระทบติ้กๆวิ้กๆ (ไม่ทราบมาจากอุปกรณ์ตัวไหน) แต่ว่ามันไม่ได้ดังเข้ามามาก ช่างเลยบอกว่ามันก็ดังปกติ
ไม่ทราบว่าท่านๆทั้งหลาย อยู่ในห้องโดยสารได้ยินเสียงอุปกรณ์ในห้องเครื่องยนต์ดังเข้ามาไหมคะ (ดังแต้กๆๆๆๆติ้กๆๆๆ ยังกะเสียงจิ้งหรีดร้อง จอดเกียร์Pก็ได้ยิน)
**ลองไปเทียบกับรถคนรู้จัก และในโชว์รูมมาแล้ว คันของเราเสียงมันดังกว่าคันอื่นจริงๆ แต่ก็จบตรงที่ช่างบอกว่า มันก็เสียงปกติแล้วนะครับ คือจบ**
ขอบคุณค่ะ
*** นี่ก็เพิ่งไปเปลี่ยนเกียร์ยกลูกมาค่ะ ใช้ได้ไม่ถึงปี ระบบเกียร์มีปัญหาแล้ว :P แต่เรื่องเสียงห้องเครื่องนี่ มีมาก่อนเปลี่ยนเกียร์แล้ว***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2017, 17:21:21 โดย jimlim333 »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Ap

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8847
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: เเอ็ปเปิ้ล
Re: ห้องเครื่อง1.3G ดังระงมกันไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ต.ค. 2017, 11:50:28 »
ใช้รถมา 6 เดือน เปิดเพลงฟัง ตลอด มีอยู่วันนึงไม่ฟังเพลง ได้ยินเสียงเวลาเลี้ยวซ้าย มีเสียงเหมือน เหล็กบางชิ้นมันเบียดกัน กิ้ง หรือติ๊ก ไม่เเน่ใจ ว่าเสียงอะไรค่ะ ขับปกติจะไม่เป็น
จะเป็นตอนเลี้ยว เทนำ้หนัก ไปทางซ้ายค่ะ ตอนนี้ยังหาสาเหตุอยู่ค่ะ 

ออฟไลน์ artist1310

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16704
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: อาท
Re: ห้องเครื่อง1.3G ดังระงมกันไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พ.ย. 2017, 13:32:57 »
ของผมเวลาสตาร์ทเครื่องแล้วก็ไปเปิดฝากระโปรงฟังเสียเครื่องมันก็มีเสียแต๊กๆๆนะครับ

ไม่รู้เหมือนกันว่ามันปกติหรือป่าว

ออฟไลน์ Thanadech2526

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13570
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พ.ย. 2017, 20:18:47 »
ของผมมีเสียงดีงแต๊กๆในห้องเครื่อง วันนี้เข้า0 ให้ช่างเช็คช่างบอกว่าเป็นเสียงตัวเพรชเชอร์น้ำมัน มันดันแรง ปกติ ให้ลองเปลี่ยนน้ำมันที่เติมดู ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า

ออฟไลน์ akeng

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: akeng
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2017, 10:45:39 »
 เสียงที่ แต็กๆ ดังตลอดหรือเปล่า
1.ถ้าดังช่วงเช้าหรือสตารท์ใช้ครั้งแรกของวัน  หลังจากนั้นสัก 5 นาทีไม่ดัง ก็น่าจะเกิดจากการทำงานของลูกถ้วยกดวาวล์ ซึ่งใช้น้ำมันเครื่องในการทำงาน ถ้าต้องการลดเสียง ควรใช้น้ำมันเครื่องที่มีความหนืดช่วง 30-40( ไม่ทราบว่ารุ่น 1.3 ใช้ความหนืดเท่าไรที่ O )
2.ถ้าดังเหมือนข้อหนึ่ง อาจเกิดจากน้ำมันเกียร์ฉีด,วิดสาดไปยังเฟืองเกียร์ไม่ทัน  ให้ช่างเช็คระดับน้ำมันเกียร์ ว่าอยู่ในระดับหรือไม่ 
            ตอบเท่าที่นึกได้ตอนนี้  แต่มีเรื่องหนึ่งที่อยากเตือนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ควรเปลี่ยนถ่าย ที่ 30,000  กม.(คู่มือบอกไม่ต้องแต่ควรทำการเปลี่ยนเพราะเงื่อนไขประเทศไทยต่างจากต่างประเทศที่มีการจราจรไม่ติด)

ออฟไลน์ m.mew

• *
  • สมาชิก ID: 11860
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: หมิว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2017, 10:50:49 »
ใช้รถมา 6 เดือน เปิดเพลงฟัง ตลอด มีอยู่วันนึงไม่ฟังเพลง ได้ยินเสียงเวลาเลี้ยวซ้าย มีเสียงเหมือน เหล็กบางชิ้นมันเบียดกัน กิ้ง หรือติ๊ก ไม่เเน่ใจ ว่าเสียงอะไรค่ะ ขับปกติจะไม่เป็น
จะเป็นตอนเลี้ยว เทนำ้หนัก ไปทางซ้ายค่ะ ตอนนี้ยังหาสาเหตุอยู่ค่ะ

เคยขับรถตกหลุมมั๊ยคะ วันก่อนเพิ่งเอาเข้าศูนย์มันมีชิ้นเหล็กกันน้ำเข้าลูกปืนมันง้างออกเพราะเราไปขับตกหลุมมา ทำให้เวลาเลี้ยว(หักขวาแล้วคืน)ชิ้นเล็กมันไปเกี่ยวมีเสียงเหมือนเหล็กดีดดัง ติ้ง

ออฟไลน์ toropupai

• *
  • สมาชิก ID: 13109
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Tee
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2017, 19:28:27 »
ผมก็มีเสียงดังล่าสุดเข้าพระราม 7 บอกว่าเป็นที่ก้านลูกสูบ 4 ตัว ยังไงรบกวนอัดคลิปเสียงไปให้เค้าฟังน่ะครับ เคสนี้ที่เจอเพราะคลิปเสียงครับ

ออฟไลน์ Apichat

• *
  • สมาชิก ID: 17098
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: ไก่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2017, 11:13:33 »
 ;)ของผมก็เป็นคับ ตอนแรกๆ เสียงเงียบดี แต่ใช้ไป เริ่มมีเสียง ติ๊กๆ ในห้องเครื่องรู้สึกแปลกใจไม่รู้ว่าเป็นเสียงอะไร เลยลองปิดแอร์ดู ปรากฎว่าเสียงที่ดังผิดปกติหายไป ตอนนี้ยังไม่เข้าศูนย์ทีครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเกิดขึ้นได้อย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ jimlim333

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13842
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เอม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2017, 11:24:18 »
;)ของผมก็เป็นคับ ตอนแรกๆ เสียงเงียบดี แต่ใช้ไป เริ่มมีเสียง ติ๊กๆ ในห้องเครื่องรู้สึกแปลกใจไม่รู้ว่าเป็นเสียงอะไร เลยลองปิดแอร์ดู ปรากฎว่าเสียงที่ดังผิดปกติหายไป ตอนนี้ยังไม่เข้าศูนย์ทีครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเกิดขึ้นได้อย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  ขอบคุณมากครับ

ของเราเปิดหรือปิดแอร์ก้ดังเหมือนเดิมค่ะ ดังติ้กๆแต้กๆ อะไรไม่รู้ เสียงไม่ดังมากขนาดอัดคลิปได้ แต่คือมันดังพอทำให้เรารำคาญเวลานั่งรถ เพราะเมื่อก่อนมันไม่ดังน่ะค่ะ

ออฟไลน์ 2 1.5D

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7987
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ต๋อง
  • สังคมนี้ อยู่ยากขึ้นทุกวัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2017, 09:26:54 »
อืม..น่าคิด เสียงเหมือนกัน แต่ช่างทุกศูนย์ตอบไม่เหมือนกัน...กรรม