เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: 4ประตูกับ5ประตู(ต่างกันอย่างไร?)  (อ่าน 249 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศุภกิจ

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19244
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: คิม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
รูปทรงผมเลือกไม่ถูกเลยครับ ทั้ง4และ5ประตู แต่ที่อยากรู้ข้อมูลจริงๆก็คือ.....
Mazda 2 HighConnect 1.3 เบนซิล
1.เรื่องของโครงเหล็กข้างตัวรถ(เห็นเค้าบอกว่าโครงตัว4ประตูปลอดภัยกว่า เมื่อมีการชนทางด้านข้างตัวรถ เนื่องจากตัว4ประตูโครงเหล็กคอยค้ำไว้/ตัว5ประตูไม่มี...ว่างั้นนะ)
2.ความนุ่มนวล 4ประตูนุ่มนวลกว่า5ประตูในการขับขี่ แต่ถ้าต้องการความคล่องตัวไป5ประตูเลยน้อง
3.เบาะหลังทั้ง4และ5ประตู ไม่เหมือนกันหรอครับ คือ...ในเรื่องของการเอนเบาะหลัง(อยากทราบในส่วนของตรงนี้ครับ)
4.การบรรทุกสิ่งของ4ประตู ทำได้ดีกว่า นอกจากจะมีท้ายกระโปรงที่กว้างแล้ว เบาะหลังยังพับได้อีก ส่วน5ประตูดูแล้วน่าจะมีพื้นที่แคบกว่า
ผมสงสัยอยู่น่ะครับ ยังไม่มีโอกาสไปTestDrive ซะที เลยมาสอบถามเพื่อนๆพี่ๆผู้รู้ แบ่งปันและแชร์ความรู้สึกกันครับ
ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

Re: 4ประตูกับ5ประตู(ต่างกันอย่างไร?)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.ย. 2017, 16:31:27 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
1.แฟนผมขับด้วย ตัว5ประตูถ้าเป็นผู้หญิงขับจะดูเข้าและเหมาะสมกับรถดีกว่าตัว4ประตู หรือเปล่าครับ
2.5ประตู ผมว่าดีตรงที่ว่ามีที่ปัดน้ำฝนข้างหลัง เวลาฝนตก ช่วยให้ผู้ขับขี่มองเห็นกระจกหลังชัดเจนขึ้นเยอะเลยนะผมว่า หรือก็พอๆกับตัว4ประตูนั่นแหละ?

ออฟไลน์ notebiz65

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 19850
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โน๊ต
Re: 4ประตูกับ5ประตู(ต่างกันอย่างไร?)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ย. 2017, 22:13:07 »
จริงๆแล้ว อยู่ที่ลักษณะการใช้งานครับ

พร้อมกับความชอบของรูปทรง

ออฟไลน์ ฺBABASZ.PK

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 18843
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: บาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ย. 2017, 16:49:37 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
1.แฟนผมขับด้วย ตัว5ประตูถ้าเป็นผู้หญิงขับจะดูเข้าและเหมาะสมกับรถดีกว่าตัว4ประตู หรือเปล่าครับ
2.5ประตู ผมว่าดีตรงที่ว่ามีที่ปัดน้ำฝนข้างหลัง เวลาฝนตก ช่วยให้ผู้ขับขี่มองเห็นกระจกหลังชัดเจนขึ้นเยอะเลยนะผมว่า หรือก็พอๆกับตัว4ประตูนั่นแหละ?

ตอบ 2 นะครับ เคยอ่านผ่านตา ที่5ประตูมีที่ปัดน้ำฝนเพราะ  ท้ายรถเป็นทรงตัดจึงทำให้เกิดละอ องฟุ้งเกาะติดกระจกหลังครับ
ส่วน 4 ประตู มีช่วงท้ายรถรับละอองที่ฟุ้งอยู่แล้วจึงไม่มีที่ปัดน้ำฝนครับ
ทัศนวิสัยคนละแบบครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2017, 17:03:21 »
ขอบคุณมากครับผม สำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ tpong

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19211
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ก.ย. 2017, 09:01:06 »
ตอนซื้อ ผมก็ลังเลครับ จองห้าประตู แต่ไปๆมาๆ ออกสี่ประตู  เคยถาม ที่ปรึกษาการขาย บอกว่า เหมือนกันหมด ต่างกันที่ท้ายรถเท่านั้น  ประตูหน้าหลัง ทั้ง4 ใช้บานเดียวกัน ราคาก็เท่ากัน ดังนั้นอยู่ที่ความชอบครับ  8)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ก.ย. 2017, 09:41:59 »
อ้อครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ 2 1.5D

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7987
  • พลังน้ำใจ : 10
  • ชื่อเล่น: ต๋อง
  • สังคมนี้ อยู่ยากขึ้นทุกวัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ก.ย. 2017, 09:49:17 »
1.เรื่องของโครงเหล็กข้างตัวรถ(เห็นเค้าบอกว่าโครงตัว4ประตูปลอดภัยกว่า เมื่อมีการชนทางด้านข้างตัวรถ เนื่องจากตัว4ประตูโครงเหล็กคอยค้ำไว้/ตัว5ประตูไม่มี...ว่างั้นนะ)
ตอบ ไม่แตกต่างครับ..ตัวถังผ่านการทดสอบชนมาแล้วทั้งสองแบบ
2.ความนุ่มนวล 4ประตูนุ่มนวลกว่า5ประตูในการขับขี่ แต่ถ้าต้องการความคล่องตัวไป5ประตูเลยน้อง
ตอบ ความนุ่มนวลและคล่องตัว ทำได้ดีทั้งคู่ครับ...ท้ายยื่นออกไปอีกแค่ฟุตกว่าๆ ไม่มีผลอะไรเลยสำหรับความคล่องตัวในรุ่น 4 ประตู แต่ความนุ่มนวล ทำใจครับ..มาสด้าเซทช่วงล่างแข็งมากครับ ปึงปังตลอด...
3.เบาะหลังทั้ง4และ5ประตู ไม่เหมือนกันหรอครับ คือ...ในเรื่องของการเอนเบาะหลัง(อยากทราบในส่วนของตรงนี้ครับ)
ตอบ ตัว 5 ประตูพนักพิงที่นั่งด้านหลังเอนกว่านิดนึงครับ...นั่งสบายกว่าตัว 4 ประตู
4.การบรรทุกสิ่งของ4ประตู ทำได้ดีกว่า นอกจากจะมีท้ายกระโปรงที่กว้างแล้ว เบาะหลังยังพับได้อีก ส่วน5ประตูดูแล้วน่าจะมีพื้นที่แคบกว่า
ตอบ จริงครับ...แต่ตัว 4 ประตู ได้เปรียบแค่ชิ้นส่วนบรรทุกที่ไม่เป็นแนวตั้งนะครับ ถ้าต้องบรรทุกแนวตั้ง 5 ประตูทำได้ดีกว่า...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.ย. 2017, 19:29:48 »
 8) ขอบคุณมากครับผม คุณ2 1.5D ทางผมได้ตัดสินใจแล้ว เลือก5ประตู สีขาว ติดสปอยเลอร์ ติดสติ๊กเกอร์ข้างรถ คงจะสปอร์ตไม่น้อย

ออฟไลน์ อโรชา

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 19509
  • ชื่อเล่น: เอ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 2017, 22:04:45 »
แตกต่างกันตรงที่รูปทรงแล้วความชอบของแต่ละคนครับ 4ประตูก็จะเป็นแบบเก๋งธรรมดา ส่วน5ประตูจะเป็นรูปทรงแบบสปอร์ตครับ แล้วแต่คนชอบ แล้วก็ห้องเก็บสัมภาระด้านหลังก็จะแตกต่างกันนิดหน่อยครับผม  :emo_103:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.ย. 2017, 15:35:20 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ น้องเนตร

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18095
  • ชื่อเล่น: เนตร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ก.ย. 2017, 08:48:50 »
5ประตูใส่ของน้อยกว่า แต่กระจกหลังกว้างและมีที่ปัดน้ำฝนขับง่ายกว่า4ประตู
4ประตูใส่ของได้เยอะและมีสปอร์เลอร์ติดมาให้แล้วแต่ความ ชอบ4หรือ5ก็สวย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ก.ย. 2017, 17:28:57 »
 :emo_051: ขอบคุณมากๆครับ

Tags: tpong 2 1.5D