เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเจอปัญหามาสด้า เบนซิล 1.3 ปี 2017 บ้างครับ  (อ่าน 1928 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศุภกิจ

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19244
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: คิม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 O:-) สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามผู้ใช้ มาสด้า 2 ปี 2017 เครื่องเบนซิล 1.3 หน่อยครับ
ว่ามีผู้ใด ประสบพบเจอ ปัญหาอะไรกันบ้างครับ พอดีผมจะออกรถคันแรก ช่วงสิ้นปี60 นี้อ่ะครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ได้ศึกษาเกี่ยวกับปัญหาต่างๆ จากรถปี2015 เท่าที่ผมศึกษามา ส่วนใหญ่เครื่องดีเซล 1.5 จะมีปัญหามากที่สุด ผู้ใดมีข้อชี้แจง รบกวนชี้แจงให้ผมได้กระจ่างหน่อยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ ที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็น

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ aulove

• สมาชิก ID: 18067
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: อู๋เลิฟ
ตอนนี้ผมใช้มา เดือนกว่า 1.3g. high
วิ่งมาแล้ว3xxx km.
ปัญหาที่เจอคือ เพื่อนๆให้เอารถผมไปเที่ยวเข้าเมืองตลอด  มุดง่าย ประหยัด ข้างหลังแคบไม่แคบแต่มะรุ้แต่เพื่อนๆเขาจะเอาคันนี้ไป555.

เข้าเรื่องดีกว่าครับ การใช้งานของผมไม่เจอปัญหา แต่น้ำมันสองถังล่าสุดไม่ได้ถึง 18กม.ต่อลิตร. ขับลุยน้ำบ่อยเข้าเมืองเยอะ ลดมาราว17กม.ต่อลิตร.
ช่วงฝนตกหลังคาจะดังหน่อย ดังมากเลยล่ะ
และก้ที่ขัดใจอีกหน่อยคือ ทำไมหมาชอบมาฉี่ใส่ล้อผมจัง 555

เย้ๆ รู้สึกดีใจ ใจชื้นขึ้นมาเลย พรุ่งนี้ผมจะไป Test Drive อยู่พอดีครับ ผมจะออกตัวเบนซิล 1.3 high เหมือนกันครับ วันข้างหน้าอาจจะมีปัญหาประจำของรถก็ได้ 5555 ขึ้นอยู่กับเราดูแลด้วยแหละเนาะ ผมกลัวอย่างเดียวเลย กลัวจะเป็นเหมือนรถปี2015 ดีเซล เห็นส่วนใหญ่รถใช้แค่ปีกว่าๆ ก็เกิดปัญหา นู่นนี่นั่น อ่ะครับ แฮะๆ ขอบคุณคุณ aulove มากๆเลยนะครับ ที่มาร่วมแสดงความคิดเห็น ขอบคุณมากครับ

:'(
เรื่องการขับขี่ แนะนำไปเทสดูจะดีที่สุด
ไม่อยากโม้เรื่องการเข้าโค้งครับ เด๋วว่าผมเวอร์
ตัวเก่าผมขับวีโก้พรีรันเนอร์2013. เข้าโค้งหักศอกแถวบ้านผมได้ความเร็วไม่เกิน 40. เกินนั้นหลุดโค้งไม่ก็หัวสั่นหัวคลอน. แต่พอเป็นน้องมาสด้าสอง วิ่ง60ยังเข้าโค้งสบายครับ หนึบจริงไรจริง

รุ่นไฮ แนะนำเพิ่มเบาะหนัง. ใส่สเกิต แค่นี้ขับไปไหนมาไหนคนมองบ่อยครับ อิอิ

:emo_051: ทราบเลย ว่าแต่คุณ aulove ออกรถมาได้กี่เดือนแล้วครับ

เดือนกว่าแต่วิงไปสี่พันโลละครับ

:emo_020: ขอบคุณมากนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ akeng

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: akeng
จขกท  ไปลองขับด้วยทั้งเครื่องดีเซล  , เบนซิน  ถ้าวิ่งในเมืองส่วนใหญ่และออกต่างจังหวัด เบนซินก็ใช้งานได้เช่นเครื่องดีเซล  เพียงอัตราเร่ง(แรงบิด)ที่ต่างกันเท่านั้น   สำหรับปัญหาที่ จขกท  ได้ยินมาโดยเฉพาะในบางเวปคนที่มาบอกส่วนใหญ่ก็มาดูจากในคลับนี้  แล้วเอาไปพูดต่อจนมั่ว  เช่น เครื่องดีเซลสั่น  ในคลับนี้มีกี่ราย  แต่พวกที่ไม่ได้เป็นเจ้าของก็พูดซะเวอร์   สำหรับอะไหล่บำรุงรักษาตามระยะทาง  เช่น กรองน้ำมันเครื่อง ฯลฯ  ราคาพอๆกัน เพราะว่ามันทำในประเทศ บางทีอาจจะโรงงาน(รับจ้างผลิต)เดียวกับรถที่นิยม   สำหรับพวกที่ชอบว่ารถตลาดมีอะไหล่แพร่หลาย  ก็พึงระวังไว้เจออะไหล่ย้อมแมวโดยเอามารีบิลด์  เช่น พวกชุดคลัทช์  โรงงานที่ทำเป็นห้องแถวอยู่แถวบางบอน  กล่องใส่เหมือนของแท้เจ้าตลาด (รถปิกอัพ,เก๋งรุ่นเกียร์ธรรมดา) เพียงเอามายิงทราย  ย้ำผ้าคลัทช์ใหม่  แต่สปริงรับแรงบิด,สปริงแผ่นรับกระแทก สับเปลี่ยน   ที่หนักเคยเจออะไหล่ ลูกหมาก เอามายิงทราย ที่ร้านรับยิงทรายเจ้าของร้านยังบอกเลยว่าหนูบาปหรือเปล่า    เพราะว่ามันอันตรายถึงชีวิต 

ออฟไลน์ bravo

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10794
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เบญ
ผมก็อยากได้เครื่องดีเซล แต่เห็นเจอปัญหากันหลายคัน ก็เลยออกตัวเบนซินครับ

ออฟไลน์ Papdiew

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 19055
  • จังหวัด: นครนายก
  • ชื่อเล่น: แป๊บเดียว
 :emo_069: เพิ่งออกได้ 1 อาทิตย์ High con 1.3 เห่อมากๆเลย รถคันแรกของผมเหมือนกันยังไม่เจอปัญหาประทับใจมากๆครับ ตอนนี้กำลังศึกษาลูกเล่นของจอในรถอยู่งิงิ :emo_090:

ออฟไลน์ witkon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17835
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: wit
  • คิดบวก=ชีวิตบวก
ผมขับตัวtop 1.3 เลขไมล์ ยังไม่ถึง 5 พัน..ทำงานไปกลับวันละ 100 กิโลฯ ทดสอบมา 4-5 รอบแล้ว เติม E20 ตั้งแต่ซื้อมา..ใช้ความเร็ว 90-100 และทางตรง 120ได้ 18-19 กิโล/ลิตร..พอใจแล้ว..ประหยัดสุดในรถกลุ่มเดียวกัน..คับ

ออฟไลน์ Pchai

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 17982
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: ชาย
ออกรถเมื่อ 24 เม.ย. 2017  1.3 high plus 4เดือน วิ่งไป 7500 กม เคยเจอปัญหาไฟ ieloop ติดโชว์ขึ้นมาพร้อมกับ istop กระพริบ เข้าศูนย์เช็ค ครั้งแรกเค้าเปลี่ยนกล่อง DC-DC converter เอากลับมาใช้แต่ไม่หาย กลับไปอีกเค้าเปลี่ยนตัว capacitor ให้อีก ปัจจุบันใช้งานปกติดีครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายแต่เสียเวลา ศูนย์บริการดีมากครับ 

ออฟไลน์ อั้ม

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 17234
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: อั้ม
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ถ้าส่วนใหญ่วิ่งในเมือง 1.3 เบนซิน ก็เพียงพอแล้วครับ ยิ่งถ้าใช้โหมดสปอร์ตด้วยยิ่งได้ใจเลยครับ :emo_090: ;D

ออฟไลน์ Aomchiohyes

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 19711
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: อ้อมเอม
เท่าทีขับมา ยังไม่มีปัญหานะคะ
แน่เท่าที่รุ้ประหยัดน้ำมันมาก :emo_090:

ก่อนอื่นเลย ผมขอขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ K.Aomchiohyes,K.อั้ม,K.Pchai,K.witkon,K.Papdiew,K.bravo,K.akeng และK. aulove ที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันและกันครับ
-ส่วนตัวผมเปลี่ยนใจ จะขยับมาเป็นตัว High con 1.3 ครับ
-ล้อสีรมดำ รถก็สีดำ ผมว่าดูดุและน่าเกรงขามไม่น้อย
-แต่ยังรังเลอยู่ว่า จะเอา4หรือ5ประตูดีครับ คือมันสวยทั้ง2แบบ
-คงต้องไปลองขับทั้ง2แบบ ดูล่ะครับ
*สุดท้ายนี้ ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ที่เข้ามาพูดคุยและให้ความรู้กับเด็กใหม่และรถคันแรกในชีวิตของเขา