เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ  (อ่าน 11484 ครั้ง)

ออฟไลน์ thkiti

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 15714
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: กิติ
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 08:45:11 »

จากขั้นตอนการทำของคุณ  zerolee_1212 ข้อ 5 ทำจน Navi ขึ้นแล้วยังครับ
ถ้าขึ้นแล้ว ไปทำต่อที่ PC เพื่อ Update SD Card แล้วยัง

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ here_earth

• *
  • สมาชิก ID: 3341
Re: สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 14:13:10 »
เรียนคุณ thkiti ครับ ผมได้ทำตามขั้นอนแล้วครับ แต่พอตอนเสียบการ์ดเข้าไป navi ไม่ขึ้น และแจ้งว่าการ์ด sd ไม่ถูกต้องครับ เลยยังค้างคาอยู่ว่าต้องทำยังไงต่อไป ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ thkiti

• *
  • สมาชิก ID: 15714
  • ชื่อเล่น: กิติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มี.ค. 2017, 11:30:38 »
ลอง format sd card ใหม่เป็น fat32 แล้วเริ่มทำใหม่ครับ

ออฟไลน์ here_earth

• *
  • สมาชิก ID: 3341
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มี.ค. 2017, 14:25:35 »
ตอนนี้ทำได้แล้วครับ โดยการไปremove speedcam จากใน aio เสียบไปเสียบมาเลยใช้ได้เลยครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ MaXoz

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 16118
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: แม็ก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 เม.ย. 2017, 17:58:14 »
มีใครกดอัพเดทผ่านคอมให้มันเวอร์ล่าสุดแล้ว เอากลับไปใส่รถ มันขึ้น loading navigation อยู่แบบนั้น ไม่ไปหน้าอื่นบ้างครับ? ต้องทำไงต่อละนี่

ออฟไลน์ Jack.Chaiyapan

• สมาชิก ID: 16923
  • จังหวัด: พิจิตร
  • ชื่อเล่น: แจ๊ก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 เม.ย. 2017, 20:40:26 »
กำลังรอรถอยู่ครับ จะติด3m คริสตัลไลน์รอบคัน จะมีปัญหาจับดาวเทียมไม่ติดไหมครับ
ิธีทำNAVI (โหลดไฟล์จากลิงค์ข้างล่าง ประมาณ1.45GB)
เครดิต จากลิงค์ยูทูป ที่ถูกลบไปแล้ว

สิ่งที่ต้องเตรียม
1. ระบบของรถต้องเป็น version ver56.00.100A ขึ้นไป
2. SD card ความจุมากกว่า 4G แบบ SDHC (format แบบ FAT32)
3. Flash Drive แบบ USB 2.0 (format แบบ FAT32)
4. โหลดมาสามไฟล์ตามลิงค์ด้านบนจะได้ CmuUpdate.rar, SD.rar และ โปรแกรม Mazda Toolbox
5. คอมพิวเตอร์ที่อ่านเขียน SD card ได้

ขั้นตอนการทำ
1. แตกไฟล์ CmuUpdate.rar เอาไฟล์ทั้งหมด copy ลง Flash drive
2. แตกไฟล์ SD.rar เอาไฟล์ทั้งหมด copy ลง SD card
3. Install Mazda Toolbox ลงในคอมพิวเตอร์
4. ไปที่รถดึง Flash drive ที่มีอยู่ในรถออกให้หมด (กรณีคนเสียบฟังเพลง) กดปุ่ม start 1 ทีเพื่อให้ระบบไฟรถติด
พอหน้าจอบูทเสร็จเรียบร้อยก็นำ flash drive ที่มี addon เสียบเข้าไปนั่งรอจนกว่าหน้าจอมันรีสตาร์ทตัวเอง
น่าจะประมาณ 1 นาที พอรีสตาร์ทปุ๊บก็เอา flash drive ออก
5. เสียบ SD card เข้าไปที่รถ กดเลือกไปตรง Nav ที่หน้าจอ รอมันโหลดจนขึ้น จากนั้นก็กดออก ปิดไฟรถ ถอด SD card ออกมา
6. เอา SD card มาเสียบที่คอมพิวเตอร์ เปิดโปรแกรม Mazda Toolbox ไปที่ Tap log in ทำการ register ซะ
แล้วมันจะขึ้นบอกเวลาว่าเราสามารถอัพเดทได้ฟรี 1 ปี (เจ๋งชะมัด register ได้ด้วย)
7. ทำการอัพเดทแผนที่ซะ เร็วช้าก็ตามความเร็วอินเตอร์เน็ท
8. Backup ลงเครื่องไว้ซะหน่อย
9. เอา SD card ที่อัพเดทแผนที่เรียบร้อยแล้วไปใช้โลด
https://drive.google.com/file/d/0Bw9HrILUYYfkaVpESUtsYnpLZk0/view
รถ2017 ตอนนี้อ่านแผนที่ได้แล้วแต่สัญญาดาว GPS ไม่ขึ้นถ้าไม่อัพเวอชั่นลงมีวิธีแก้ไม๊คราฟ

ออฟไลน์ มาสด้า 2 1.3

• สมาชิก ID: 16799
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 เม.ย. 2017, 09:51:52 »
อยากทราบว่า ถ้าเป็น มาสด้า 2 สกายแอคทีฟ ปี 2017 ติดฟิมล์ เซรามิก จะใช้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tor.c47

• *
  • สมาชิก ID: 12232
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: tor
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 เม.ย. 2017, 12:18:30 »
กำลังรอรถอยู่ครับ จะติด3m คริสตัลไลน์รอบคัน จะมีปัญหาจับดาวเทียมไม่ติดไหมครับ
ิธีทำNAVI (โหลดไฟล์จากลิงค์ข้างล่าง ประมาณ1.45GB)
เครดิต จากลิงค์ยูทูป ที่ถูกลบไปแล้ว

สิ่งที่ต้องเตรียม
1. ระบบของรถต้องเป็น version ver56.00.100A ขึ้นไป
2. SD card ความจุมากกว่า 4G แบบ SDHC (format แบบ FAT32)
3. Flash Drive แบบ USB 2.0 (format แบบ FAT32)
4. โหลดมาสามไฟล์ตามลิงค์ด้านบนจะได้ CmuUpdate.rar, SD.rar และ โปรแกรม Mazda Toolbox
5. คอมพิวเตอร์ที่อ่านเขียน SD card ได้

ขั้นตอนการทำ
1. แตกไฟล์ CmuUpdate.rar เอาไฟล์ทั้งหมด copy ลง Flash drive
2. แตกไฟล์ SD.rar เอาไฟล์ทั้งหมด copy ลง SD card
3. Install Mazda Toolbox ลงในคอมพิวเตอร์
4. ไปที่รถดึง Flash drive ที่มีอยู่ในรถออกให้หมด (กรณีคนเสียบฟังเพลง) กดปุ่ม start 1 ทีเพื่อให้ระบบไฟรถติด
พอหน้าจอบูทเสร็จเรียบร้อยก็นำ flash drive ที่มี addon เสียบเข้าไปนั่งรอจนกว่าหน้าจอมันรีสตาร์ทตัวเอง
น่าจะประมาณ 1 นาที พอรีสตาร์ทปุ๊บก็เอา flash drive ออก
5. เสียบ SD card เข้าไปที่รถ กดเลือกไปตรง Nav ที่หน้าจอ รอมันโหลดจนขึ้น จากนั้นก็กดออก ปิดไฟรถ ถอด SD card ออกมา
6. เอา SD card มาเสียบที่คอมพิวเตอร์ เปิดโปรแกรม Mazda Toolbox ไปที่ Tap log in ทำการ register ซะ
แล้วมันจะขึ้นบอกเวลาว่าเราสามารถอัพเดทได้ฟรี 1 ปี (เจ๋งชะมัด register ได้ด้วย)
7. ทำการอัพเดทแผนที่ซะ เร็วช้าก็ตามความเร็วอินเตอร์เน็ท
8. Backup ลงเครื่องไว้ซะหน่อย
9. เอา SD card ที่อัพเดทแผนที่เรียบร้อยแล้วไปใช้โลด
https://drive.google.com/file/d/0Bw9HrILUYYfkaVpESUtsYnpLZk0/view
รถ2017 ตอนนี้อ่านแผนที่ได้แล้วแต่สัญญาดาว GPS ไม่ขึ้นถ้าไม่อัพเวอชั่นลงมีวิธีแก้ไม๊คราฟ
ติดตามเหมือนกัน 59.00.443 ใครหาทางแก้ไขสัญญาน GPS ได้แล้วบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ pangpond100

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16256
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 พ.ค. 2017, 22:57:40 »
ขอบคุณครับ  :emo_102:

ออฟไลน์ eakjongruk

• *
  • สมาชิก ID: 16860
  • จังหวัด: Pathumtani
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 พ.ค. 2017, 11:01:19 »
อยากได้ ไฟล์ของ ADR 56.00.513c ครับ ใครมีบ้างครับ
ลิ้ง เก่าๆโหลดไม่ได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samat

• *
  • สมาชิก ID: 17559
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: mat
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 พ.ค. 2017, 15:55:51 »
อยากได้ ไฟล์ของ ADR 56.00.513c ครับ ใครมีบ้างครับ
ขอบคุณครับ
http://www.mazda2thailand.com/go.php?url=aHR0cHM6Ly93d3cuaGlkcml2ZS5zdHJhdG8uY29tL3NoYXJlL2VpajJhbzloc3Yj

ออฟไลน์ eakjongruk

• *
  • สมาชิก ID: 16860
  • จังหวัด: Pathumtani
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 พ.ค. 2017, 15:58:00 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ageage1

• สมาชิก ID: 17805
  • จังหวัด: กาญจนบุรี
  • ชื่อเล่น: ม่อน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 14:09:36 »
ขอบคุณครับ
http://www.mazda2thailand.com/go.php?url=aHR0cHM6Ly93d3cuaGlkcml2ZS5zdHJhdG8uY29tL3NoYXJlL2VpajJhbzloc3Yj

ขอบคุณมากๆๆๆครับ

ออฟไลน์ keeplethouse

• สมาชิก ID: 18125
  • ชื่อเล่น: วาด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 31 ก.ค. 2017, 08:23:15 »
ถ้าเราทำ navi เองแบบนี้พอเราไปเข้าศูนย์ เราต้อฝรีเซ็ตไหมคะ

ออฟไลน์ oakidoki

• *
  • สมาชิก ID: 19047
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: โอ๊ค
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01 ส.ค. 2017, 17:31:12 »
พอมี link firmware ไหมครับ อันด้านบนเข้าแล้วไม่โหลดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2017, 19:08:12 โดย oakidoki »

Tags: thkiti