เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ  (อ่าน 11443 ครั้ง)

ออฟไลน์ chichi

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15947
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ฺBangkok
  • ชื่อเล่น: ดีม
    • รางวัลและกิจกรรม
สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ
« เมื่อ: 27 ก.พ. 2017, 07:37:41 »
 Share 
เห็นหลายๆกระทู้กล่าวถึงกระทู้ ทำNAVI แบบบ้านๆ
แต่ผมเซิสในกูเกิ้ลแล้วเปิดลิ้งไม่ได้เลยครับ รบกวนแนะนำวิธีการทำด้วยครับ

ขอบคุณครับ :emo_103:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ zerolee_1212

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 15609
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ลี
Re: สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.พ. 2017, 21:24:23 »
ผมลองทำดูแลล้วครับ ใช้งานได้จิงๆ อัพฟรี 1 ปี ครับ ใช้ดีมากๆเลย

• **
Re: สอบถามเรื่องการทำ NAVIครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.พ. 2017, 21:25:16 »
ผมลองทำดูแลล้วครับ ใช้งานได้จิงๆ อัพฟรี 1 ปี ครับ ใช้ดีมากๆเลย
รบกวนขอวิธีทำหน่อยครับผม

ออฟไลน์ sukrittop

• *
  • สมาชิก ID: 15726
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ท๊อป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.พ. 2017, 11:18:34 »
รถของผมเป็น Software รุ่น 59.00.443 4A N (น่าจะใหม่สุด MY2017) ใช้ SD การ์ดไม่แท้ สามารถโหลดแผนที่ได้ปกติ แต่รถไม่จับสัญญานดาวเทียมสักดวงเลย ไม่ทราบมีใครเคยมีปัญหานี้มั้ยคับ

ออฟไลน์ P'TAN Soisri

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13480
  • จังหวัด: สุโขทัย
  • ชื่อเล่น: พี่แทน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ก.พ. 2017, 12:10:24 »
กรณีรถไม่จับสัญญานดาวเทียมสักดวง ของผมต้องไปเปลี่ยนฟีล์มติดบานหน้ารถเอาแบบไม่มีปรอทถึงจะเจอสัญญาณดาวเทียมครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.พ. 2017, 14:23:49 »
กำลังรอรถอยู่ครับ จะติด3m คริสตัลไลน์รอบคัน จะมีปัญหาจับดาวเทียมไม่ติดไหมครับ

ออฟไลน์ zerolee_1212

• *
  • สมาชิก ID: 15609
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ลี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.พ. 2017, 16:41:17 »
ิธีทำNAVI (โหลดไฟล์จากลิงค์ข้างล่าง ประมาณ1.45GB)
เครดิต จากลิงค์ยูทูป ที่ถูกลบไปแล้ว

สิ่งที่ต้องเตรียม
1. ระบบของรถต้องเป็น version ver56.00.100A ขึ้นไป
2. SD card ความจุมากกว่า 4G แบบ SDHC (format แบบ FAT32)
3. Flash Drive แบบ USB 2.0 (format แบบ FAT32)
4. โหลดมาสามไฟล์ตามลิงค์ด้านบนจะได้ CmuUpdate.rar, SD.rar และ โปรแกรม Mazda Toolbox
5. คอมพิวเตอร์ที่อ่านเขียน SD card ได้

ขั้นตอนการทำ
1. แตกไฟล์ CmuUpdate.rar เอาไฟล์ทั้งหมด copy ลง Flash drive
2. แตกไฟล์ SD.rar เอาไฟล์ทั้งหมด copy ลง SD card
3. Install Mazda Toolbox ลงในคอมพิวเตอร์
4. ไปที่รถดึง Flash drive ที่มีอยู่ในรถออกให้หมด (กรณีคนเสียบฟังเพลง) กดปุ่ม start 1 ทีเพื่อให้ระบบไฟรถติด
พอหน้าจอบูทเสร็จเรียบร้อยก็นำ flash drive ที่มี addon เสียบเข้าไปนั่งรอจนกว่าหน้าจอมันรีสตาร์ทตัวเอง
น่าจะประมาณ 1 นาที พอรีสตาร์ทปุ๊บก็เอา flash drive ออก
5. เสียบ SD card เข้าไปที่รถ กดเลือกไปตรง Nav ที่หน้าจอ รอมันโหลดจนขึ้น จากนั้นก็กดออก ปิดไฟรถ ถอด SD card ออกมา
6. เอา SD card มาเสียบที่คอมพิวเตอร์ เปิดโปรแกรม Mazda Toolbox ไปที่ Tap log in ทำการ register ซะ
แล้วมันจะขึ้นบอกเวลาว่าเราสามารถอัพเดทได้ฟรี 1 ปี (เจ๋งชะมัด register ได้ด้วย)
7. ทำการอัพเดทแผนที่ซะ เร็วช้าก็ตามความเร็วอินเตอร์เน็ท
8. Backup ลงเครื่องไว้ซะหน่อย
9. เอา SD card ที่อัพเดทแผนที่เรียบร้อยแล้วไปใช้โลด
https://drive.google.com/file/d/0Bw9HrILUYYfkaVpESUtsYnpLZk0/view

ออฟไลน์ opor_bird

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10702
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: โอปอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มี.ค. 2017, 08:44:06 »
คลิสตัลไล เห็นว่าไม่มีปัญหา GPS นะ
ที่มีปัญหา พวกปรอทครับ   VK จะเป็น

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มี.ค. 2017, 14:32:19 »
รับรถเรียบร้อยครับ
ทำตามวิธีที่แนะนำ แผนที่ขึ้นครับแต่gpsไม่จับ ขึ้นดาวเทียม0ดวง ฟิล์มคริสตัลไลน์ครับ ลองโหลดแอปมาเทสในมือถือดูรับดาวเทียมได้ปกติครับ
ทำให้เพื่อนอีกคันรถปี2015 ใช้ได้ดีเลยครับ
ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไรดีครับ  :emo_023:

ออฟไลน์ HUTEC

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 16147
  • จังหวัด: นครนายก
  • ชื่อเล่น: HUTEC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มี.ค. 2017, 13:43:36 »
ใช้ได้แล้วขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kchuchai

• *
  • สมาชิก ID: 14415
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: กิจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มี.ค. 2017, 17:34:04 »
มีวิธ๊แก้ไขยังไงครับ ดาวเทียม 0 ดวง
กำลังจะลงซำ้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 มี.ค. 2017, 17:37:19 »
มีวิธ๊แก้ไขยังไงครับ ดาวเทียม 0 ดวง
กำลังจะลงซำ้
วิธีแก้ไขดาวเทียม0ดวงในรถปี2017 ตามกระทู้นี้เลยนะครับ
http://www.mazda2thailand.com/index.php/topic,4430.0.html

ออฟไลน์ kchuchai

• *
  • สมาชิก ID: 14415
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: กิจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มี.ค. 2017, 18:11:44 »
ขอบคุณมากครับ เพิ่งเห็นกระทู้ของท่านครับ

ออฟไลน์ wave2029

• *
  • สมาชิก ID: 13192
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มี.ค. 2017, 15:20:52 »
 :emo_090:ลองทำเล่นบ้าง น่าจะใช้ได้ ขอบคุณครับผม  :emo_051:

ออฟไลน์ here_earth

• *
  • สมาชิก ID: 3341
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มี.ค. 2017, 22:15:11 »
ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ ผมลองทำแล้ว แต่ว่าตอนเสียบ sd card มันขึ้นว่า sd card ไม่ถูกต้องตลอดเลย ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแนะนำมั๊ยครับ รถผม 56.00.513c

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Tags: thkiti