เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแบตเป็น รุ่น q85  (อ่าน 5120 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppor

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5811
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ppor
    • รางวัลและกิจกรรม
เปลี่ยนแบตเป็น รุ่น q85
« เมื่อ: 17 ก.ย. 2016, 09:40:33 »
 Share 
ศูนย์แจ้งว่าแบตเสื่อม แต่ราคาพร้อมเปลี่ยน ประมาณ37xxแพงเลยเกิน. เลยหาเปลียนเอง เลยเอามาแชร์ให้เพื่อนๆ ผมเปลี่ยน รุ่น Q85 GS. ราคา 2150 ราคาขายแบตเก่าคืน 300 เลยเอา ครับใช่ได้เลย ขนานเท่าของเก่า แล้วรถก็กลับมาปกติแล้วครับ สัญญาเตือนว่าแบตเสื่มก็หายไปแล้วครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ opor_bird

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10702
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: โอปอ
Re: เปลี่ยนแบตเป็น รุ่น q85
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 2016, 12:16:37 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ afterdayseven

• *
  • สมาชิก ID: 13158
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เดย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 2016, 14:19:33 »
 :emo_051:อะไหล่มือ1 แพงใช้ได้เลยครับ จนแล้วจนรอดลูกชายผมก็ไม่ได้หล่อกับเขาสักที

ออฟไลน์ rzoo.bigboy

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3136
  • จังหวัด: Bangkok
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 2016, 15:34:44 »
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ผมเคยสอบถามกับ บริษัท GS Battery ที่เป็นคนส่งแบตเตอรี่ให้กับโรงงานประกอบรถยนต์มาสด้าใช้ติดรถยนต์ใหม่ออกจากโรงานมาแล้ว ทราบว่ารถยนต์ Mazda 2 Skyactiv  ใช้แบตเตอรี่ยี่ห้อ GS รุ่น Q85 เป็นแบตเตอรี่ติดรถยนต์ออกจากโรงงาน ดังนั้น ท่านที่จะเปลี่ยนแบตเตอรี่เอง ข้างนอกศูนย์บริการ สามารถหาซื้อแบตเตอรี่ยี่ห้อนี้และรุ่นนี้ใช้ทดแทนได้ โดยไม่มีปัญหา เพราะเป็นแบตเตอรี่รุ่นเดียวกันกับที่ติดรถยนต์ใหม่ออกจากโรงงานครับ

ออฟไลน์ chawit

• *
  • สมาชิก ID: 12422
  • ชื่อเล่น: อุ๋ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.ย. 2016, 20:09:40 »
แนะนำให้ปิดระบบ i-stop ครับ

ออฟไลน์ voodoobank

• *
  • สมาชิก ID: 4318
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: vooboobank
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ย. 2016, 09:25:15 »
ปิดI-stop แบตจะใช้ได้นานอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ kaochunpinthong

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12771
  • จังหวัด: กำแพงเพชร
  • ชื่อเล่น: เก้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ย. 2016, 08:45:29 »
จำได้ว่าเครื่องดีเซล ไม่ควรดับเครื่องขณะเครื่องกำลังร้อนจัด ควรจะวอมดาวลงมาพอสมควรแล้วก็ค่อยปิด ฉะนั้น i stop ปิดค่ะ ไม่ใช้ แต่อาจมีผลกับคนขับรถในเมืองติดไฟแดงนานๆ ก็ลองดูครับ ความเห็นส่วนตัวนะ  :-X

ออฟไลน์ pra

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11050
  • จังหวัด: songkhla
  • ชื่อเล่น: ปลา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ก.ย. 2016, 13:51:14 »
เยี่ยมครับได้ความรู้ ข้อมูลอ้างอิงดี ชัดเจน ขอบคุณครับ ผมก็หาข้อมูลกำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน (ของเดิมเสื่อม 26,500 กม. รถ 1 ปีกับ 10 วัน)

ออฟไลน์ pra

• สมาชิก ID: 11050
  • จังหวัด: songkhla
  • ชื่อเล่น: ปลา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.ย. 2016, 13:57:06 »
ถามเจ้าของกระทู้ครับ ตอนเปลี่ยนแบตใหม่ มีการต่อสายไฟจ่ายกระแสไฟในระบบด้วยใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ppor

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5811
  • ชื่อเล่น: ppor
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ย. 2016, 18:22:44 »
1.  ตอนเปลี่ยนไม่มีการตัดสายไฟอะไรทั้งนั้นครับ ใสแทนของเก่าได้พอดี
2.  ตอนเปลี่ยนผมเอารถอีกคันมาจอดข้างๆแล้วเอาสายไฟบ้านพ่วงเลี้ยงไฟไว้ครับ. จะได้ไม่ต้องตั้งค่าวิทยุหรืออื่นๆครับ. เปลี่ยนเสร็จระบบเลยปกติไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

ออฟไลน์ ปัญญากระด้าง

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13266
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: แต้งกิ้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.ย. 2016, 21:50:16 »
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ผมเคยสอบถามกับ บริษัท GS Battery ที่เป็นคนส่งแบตเตอรี่ให้กับโรงงานประกอบรถยนต์มาสด้าใช้ติดรถยนต์ใหม่ออกจากโรงานมาแล้ว ทราบว่ารถยนต์ Mazda 2 Skyactiv  ใช้แบตเตอรี่ยี่ห้อ GS รุ่น Q85 เป็นแบตเตอรี่ติดรถยนต์ออกจากโรงงาน ดังนั้น ท่านที่จะเปลี่ยนแบตเตอรี่เอง ข้างนอกศูนย์บริการ สามารถหาซื้อแบตเตอรี่ยี่ห้อนี้และรุ่นนี้ใช้ทดแทนได้ โดยไม่มีปัญหา เพราะเป็นแบตเตอรี่รุ่นเดียวกันกับที่ติดรถยนต์ใหม่ออกจากโรงงานครับ

:emo_051:  :emo_051:  :emo_051:  :emo_051:  :emo_051:

1.  ตอนเปลี่ยนไม่มีการตัดสายไฟอะไรทั้งนั้นครับ ใสแทนของเก่าได้พอดี
2.  ตอนเปลี่ยนผมเอารถอีกคันมาจอดข้างๆแล้วเอาสายไฟบ้านพ่วงเลี้ยงไฟไว้ครับ. จะได้ไม่ต้องตั้งค่าวิทยุหรืออื่นๆครับ. เปลี่ยนเสร็จระบบเลยปกติไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม
:emo_051:  :emo_051:  :emo_051:

ออฟไลน์ nutsystem

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13382
  • จังหวัด: เพชรบุรี-ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: นัท
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ต.ค. 2016, 17:11:36 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ Sutee_w

• สมาชิก ID: 13816
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: ดำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ต.ค. 2016, 15:42:55 »
ผมมีงาน DIY เครื่องวัดค่าแสดงผลการวิเคราะห์การชาร์จแบตเตอรี่ในรถยนต์ ที่เพิ่งทำเสร็จและทดสอบแล้วติดตั้งในรถผม FROD RANGER มันจะช่วยในการบอกผลลัพธ์ของการใช้งานแบตเตอรี่ในรถยนต์ สามารถกดดูข้อมูลเพิ่มเติมตาม Link ข้างล่างนี้ครับ

http://www.bogie2.com/detail/8782

ออฟไลน์ non_naja

• *
  • สมาชิก ID: 4356
  • จังหวัด: Ratchaburi
  • ชื่อเล่น: นน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พ.ย. 2017, 22:27:52 »
ผมใช้ตัว 1.3G ได้  2 ปี ไฟขึ้นเตือนว่าแบตเสื่อม (แบตติดรถ 12 โวลต์ 50แอมป์  CCA 370A) เลยไปเปลี่ยนร้านนอกใส่ GS MFX 60L ราคา 2,150 บาท (GS MFX 60L  12 โวลต์ 50แอมป์  CCA 454) หลังจากเปลี่ยนแล้วไฟยังขึ้นเตือน 2 วัน จากนั้นทุกอย่างก็กลับมาเป็นปกติครับ

Tags: