เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: MZD สามารถเพิ่มแอป สำหรับการใช้งานเว็บบราวเซอร์ได้มั้ยครับ  (อ่าน 7434 ครั้ง)

ออฟไลน์ BENATO

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4464
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: ภูว์
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ท่านใดพอทราบวิธีเพิ่มแอป ให้รถสามารถใช้งานเว็บบราวเซอร์ จากการแชร์ Hotspot มือถือได้บ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2016, 23:05:30 โดย BENATO »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ mid

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8989
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: mid
    • mzdonline
เท่าที่ทราบยังไม่มีแอปทำงานเป็นเว็บบราวเซอร์ครับ

TL;DR หน้าแสดงผล MZD มีเว็บบราว์เซอร์ติดมากับเครื่องชื่อโปรแกรม Opera ภาพที่ปรากฏบนหน้าจอ MZD ไอคอนกลมๆ 5วงคือหน้าเว็บเพจเปิดด้วยโปรแกรม Opera 
มีนักพัฒนาทำเครื่องมือเพื่อเขียนซอฟต์แวร์และดีตรงที่ทดสอบบนคอมพิวเตอร์ได้(ไม่ต้องมีรถก็เขียนโปรแกรมได้) ชื่อ CASDK ควรศึกษาด้าน Javascript, jQuery, Nodejs

วิธีทดลองใช้ Opera ทำได้ผ่าน SSH
หลังจากเข้าเครื่องได้ ป้อนคำสั่ง OPERA_TEST_CLIENT(คำสั่ง links) หลังป้อนคำสั่งหน้าเว็ปเพจจะแสดงบนหน้าจอ กดปุ่ม NAV+MUTE รีสตาร์ทโปรแกรมเพื่อกลับหน้าจะปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2016, 00:16:38 โดย mid »
On vacation

ขอบคุณครับ
พอดีกำลังหาข้อมูลอยากให้ MZD สามารถเปิดใช้งานดู YOUTUBE จาก Link ( ไฟล์ index.html ) ที่เตรียมไว้ใน USB แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2016, 00:06:03 โดย BENATO »

ตอนนี้ ผมทำลิงค์ไว้เสร็จเรียบร้อยแล้วอยู่ใน USB แต่ยังขาดคำสั่งในการเชื่อมโยงครับ พยายามลองค้นหาในเน็ตแล้วยังไม่เจอ.. ท่านใดพอแนะนำรบกวนชี้เป้าให้ด้วยครับ

ปล.  ตัวอย่างภาพการใช้งานจริงจากโน็ตบุคครับ

คำสั่งที่ทดลองใช้.. แล้วยังไม่ผ่าน  ดังนี้นะครับ..

#! /bin/sh
MYDIR=$(dirname $(readlink -f $0))
TIMESTAMP=$(date "+%m%d%Y-%H%M%S")
LOGFILE=${MYDIR}/${TIMESTAMP}.txtecho "Checking ${MYDIR} for MZD.html" >> ${LOGFILE}
if [ -e "${MYDIR}/MZD.html" ]; then
  echo "Found MZD.html, attempting to play file" >> ${LOGFILE}
  gst-launch-1.0 videotestsrc is-live=true location=${MYDIR}/MZD.html typefind=true !x264enc ! mpegtsmux ! hlssink max-files=5  playlist-root=http://server.com location=/var/www/hlssink playlist-location=/var/www/hlssink ! aiurdemux name=demux demux. ! queue max-size-buffers=0 max-size-time=0 ! vpudec ! mfw_v4lsink disp-width=800 disp-height=480 demux. ! queue max-size-buffers=0 max-size-time=0 ! beepdec ! audioconvert ! 'audio/x-raw-int, channels=2' ! alsasinkelse echo "Did not find MZD.html" >> ${LOGFILE}
  /jci/tools/jci-dialog --title=""WebTV Online Error" --text="Unable to Play Webtv Online" --ok-label='OK' --no-cancel &
fiecho "Sleeping for 10" >> ${LOGFILE}
sleep 10echo "Killing dialog box" >> ${LOGFILE}
killall jci-dialog

ปล.ท่านใด พอทราบรบกวนเสริมได้นะครับ (ภาพแรกชื่อไฟล์ MZD.html เป็นเพจหน้าแรกครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2016, 17:25:47 โดย BENATO »

อันนี้ภาพจากหน้าจอรถครับ  แต่ยังไม่ได้ทดสอบการดูแบบ online ครับ

ออฟไลน์ omega_king

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 11055
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: โอม

ออฟไลน์ mid

• mzdonline
น่าใช้มากครับ ^_^
On vacation

ช่วงนี้งานเยอะ แต่เท่าที่ทดลอง online ยังติดปัญหาอยู่ครับ ตามภาพหน้าจอ

ปล.สาเหตุอาจเกิดจากพื้นที่ให้บริการยังไม่ดีพอทำให้เน็ตหลุดบ่อย คงต้องหาพื้นที่เน็ตแรงๆทดสอบอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2016, 23:43:49 โดย BENATO »

ออฟไลน์ mid

• mzdonline
ถ้าเปลี่ยน URL จาก
โค๊ด: [Select]
http://tmp/mnt/sdb1/MZD.html
เป็น

file:///tmp/mnt/sdb1/MZD.html

มีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ

จากกระทู้บนๆ พอดีผมกำลังสนใจ GStreamer ด้วยเหมือนกัน เข้าใจว่า GStreamer ที่ใช้กับ CMU เป็นเวอร์ชั่น 0.10 
  gst-launch-1.0 videotestsrc is-live=true location=${MYDIR}/MZD.html
เปลี่ยนจาก gst-launch-1.0 เป็นคำสั่ง gst-launch-0.1 หรือ gst-launch ครับแต่ผมลองรันดูแล้วก็ยังไม่ผ่าน  แต่ลองคำสั่งอื่นเช่น คำสั่งเล่นไฟล์ movies1.mp4 ใช้ได้ (จากโค๊ด Video Player 2  #L98)

/usr/bin/gst-launch --gst-fatal-warnings playbin2 uri=file:///mnt/sdb1/movies1.mp4 video-sink="mfw_v4lsink" audio-sink="alsasink" max-size-buffers="1" max-size-bytes="0" max-size-time="0"

หรือ
gst-launch filesrc location=/mnt/sdb1/movies1.mp4 typefind=true ! aiurdemux name=demux demux. ! queue max-size-buffers=0 max-size-time=0 ! vpudec ! mfw_v4lsink demux. ! queue max-size-buffers=0 max-size-time=0 ! beepdec ! audioconvert ! 'audio/x-raw-int, channels=2' ! alsasink

ตัวอย่างโค๊ด การใช้ gstreamer เชื่อมกับ HTML5 ครับ
https://gist.github.com/shocrunch/0c038321d05586841897
ผมลองแล้วยังส่งภาพไม่ได้ แต่คิดว่าพอใช้เป็นแนวทางได้ครับ
On vacation

เท่าที่ทดลองกับ DEMO ทั้งสองตัวสามารถ link  ไปหน้าwebpage อื่นได้ แต่พอลองเปิดไฟล์ MZD.html แล้วปรากฏว่าขณะที่กำลังจะ streaming จะมีข้อความปรากฏ เหมือนกับว่ามีการตรวจสอบเทียบกับระบบไฟล์พื้นฐาน ของรถ แต่เท่าที่สังเกตระบบมีการรับข้อมูลไฟล์ streaming หลังจากนั้น หน้าเพจของ MDZ.html จะหายไปและเปลี่ยนเป็นสีดำค้างไม่สามารถสัมผัสหน้าจอได้ จึงต้องกดรีสตาร์ทหน้าจอเพื่อเริ่มใหม่ครับ สุดท้ายต้องเริ่มใหม่แต่ก็เหมือนเดิมครับ เดี๋ยวผมคงต้องปรับใช้วิธีอื่นแทนครับ
ต้องขออภัยพิมพ์กับมือถืออาจจะอ่านยากหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ต.ค. 2016, 23:53:52 โดย BENATO »

ข้อมูลจากคุณ mid ผมยังไม่ได้ลองครับ ถ้ามีเวลาลองแล้วได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2016, 21:58:55 โดย BENATO »

ขอขอบคุณ คุณ mid ที่แนะนำข้อมูลดีๆ ครับ แต่จากที่ทดลองตามคำแนะนำยังติดปัญหาตามภาพครับ

ออฟไลน์ mid

• mzdonline
เจอข้อมูลคล้ายๆกันจากลิงค์
https://github.com/flyandi/mazda-custom-application-sdk/issues/3

ln -sf /jci/opera/opengles-ui /tmp/root
ln -sf /jci/opera/opengles-ui /

ถ้าคุณ BENATO ต้องการลูกทีม ผมขอสมัครร่วมทดสอบด้วยคนครับ แต่ผมเขียนเว็บ, JavaScript ไม่เป็นนะครับ +_+
On vacation

ขอขอบคุณคุณ mid มากครับ พอดีช่วงนี้ผมเองก็ไม่ค่อยมีเวลาปรับแต่งงานต่อซักเท่าไร งั้นผมขอยกให้คุณ mid ช่วยหาทีมงานแทนแล้วกันนะครับ ส่วนไฟล์ ที่ผมเตรียมไว้ เดี๋ยวผมขอปรับแต่งแล้วส่งให้คุณ mid ทาง E-mail แต่จะแจ้งที่ติดต่อทาง PM ครับ (หรือคุณ mid จะตั้งเป็นไลน์กลุ่มทีมงานก็ได้นะครับแล้วแต่สะดวกครับ) เป้าหมายของการจัดทำโปรเจคนี้ เหมือนกับ AIO ครับแต่เป็นฝีมือคนไทยครับ
ปล.เมื่อวานลองปรับแต่งไฟล์จาก MZD.html เป็น demo2.html เพื่อลองเอาไปแทนของเดิมในรถแล้วยังไม่ผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ต.ค. 2016, 03:01:01 โดย BENATO »

Tags: