เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
Dhipaya_mazda2_02
LP TTS Aeropart
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ  (อ่าน 19612 ครั้ง)

ออฟไลน์ -S.D.F.-

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3529
  • พลังน้ำใจ : 0
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 18:31:02 »

แบตที่เปลี่ยนรุ่นไหนครับ รับประกัน 2 ปี น่าสนใจครับ
รถผม 11 เดือน ไฟโชว์ศูนย์บอกว่าแบตเสื่อม ต้องเปลี่ยนแบต ผมยังไม่เชื่อก็เลยไม่เปลี่ยน แต่พอวิ่งต่ออีกประมาณ 1 อาทิตย์ ครานี้ระบบรวนเพราะไฟในแบตเตอรี่เลี้ยงกล่องไม่พอ วิ่งไปเกจน้ำมันแสดงสถานะว่าน้ำมันหมด ไปเติมเต็มถังก็ไม่ขึ้น กระจกประตูด้านคนขับปกติออโต เลื่อนขึ้นเลื่อนลงไม่ออโตซะแล้ว จึงไม่มีทางเลือกเลยต้องไปเปลี่ยนแบต แต่ก่อนเปลี่ยนมาศึกษาข้อมูลอยู่หลายวันทำให้รู้ว่าแบตสำหรับรถ Start&Stop ตามสเป็คต้องมีค่า CCA ไม่น้อยกว่า 520 และมีขนาด 23L จึงจะใส่ได้ ถ้าเป็นยี่ห้อเดิมก็จะเป็น GS Q85 for ECO CAR ขนาด 65 Amp CCA 520 ราคาศูนย์ประมาณ 3400 บาท + ค่าใส่อีก 500 บาท ทั้งหมดก็ 3900 บาท แต่ถ้าใส่ข้างนอก(ร้านแบต) รุ่นนี้ประมาณ 2400 บาท(รวมค่าใส่ด้วย) คราวนี้ตอนไปเปลี่ยน(ร้านแบต)ถอดออกมาไม่น่าเชื่อแบต 11 เดือนมีอาการบวม แต่ไฟเช็คได้ที่ 12.64 V CCA เหลืออยู่ที่ 330 จึงเริ่มไม่แน่ใจกับแบตรุ่นนี้ และร้านได้แนะนำอีกยี่ห้อหนึ่งเป็นแบตแห้ง ขนาด 60 Amp CCA 660 ราคา 2700 บาทรวมใส่ให้เรียบร้อย รับประกันให้ 2 ปี เอาวะลองดูใส่เข้าไปเรียบร้อย วิ่งจากร้านกลับบ้าน ไฟเออเร่อ ISTOP ยังกระพริบอยู่ แต่กระจกข้างคนขับใช้งานได้ตามปกติ เกจน้ำมันเริ่มกลับมาปกติ จอดถึงไว้ 1 คืน เช้ามาไฟเออเร่อหายไป ระบบ ISTOP กลับมาทำงานตามปกติ สรุปใช้เวลาเกือบเดือนหาสาเหตุเพราะไม่เชื่อว่ารถใช้งานปกติเข้าศูนย์เป็นประจำ แบตเตอรี่ใช้ได้ 11 เดือน เออวิ่งไปประมาณ 25000 กม.เลยเครมแบตไม่ได้ ตรงนี้มีข้ออยากแนะนำเพื่อนๆ ถ้าหากใช้ในเขตเมืองอย่างในกรุงเทพที่การจราจรติดขัด ปิดเถอะครับ ISTOP อย่าไปใช้เลย แล้วแบตเตอรี่จะอยู่กับท่านนานขึ้นนะครับ 5555

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Pawin

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11347
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ปาย
Re: แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2016, 21:36:24 »
โดนเหมือนกันครับ รถ 9 เดือน ระยะหมื่นเจ็ด เอาเข้าศูนย์ครับ ศูนย์ไม่เปลี่ยนแบตให้ เพราะช่างเช็คแล้วบอกว่าระบบปกติ พอออกจากศูนย์ไฟไม่แจ้งตอนแล้ว แต่....
พอขับได้ไม่ถึงวัน ไฟเตือนมาอีกครับ เด๋วพรุ่งนี้ต้องเข้าไปจัดการซะหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ PeeNop

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4044
  • ชื่อเล่น: ์Nop
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2016, 07:29:36 »
แบตที่เปลี่ยนรุ่นไหนครับ รับประกัน 2 ปี น่าสนใจครับ
---------------------------------------------------
ขอโทษด้วยนะครับพึ่งเห็น แบตแห้ง ยี่ห้อ Amaron ครับ รับประกัน 2 ปี

ขอบอกก่อนว่าไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ แบตยี่ห้อดังกล่าว แต่เห็นว่ารับประกัน

นานกว่ายี่ห้ออื่น และราคาสมเหตุสมผลครับ

ออฟไลน์ peacharach

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11581
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: กุ๊กกิ๊ก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 07:47:25 »
อยากทราบว่าสามารถเปลี่ยนแบตข้างนอกได้หรือไม่ หรือว่าต้องใช้ของศูนย์เท่านั้น ถ้าเปลี่ยนข้างนอกจะมีผลอะไรกับรถบ้างไหม รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 10:20:49 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ แบตที่ทางศูนย์จะเปลี่ยนให้ก็เป็น spec เดียวกันกับ GS Q85 for ECO CAR ขนาด 65 Amp CCA 520 ที่ขายข้างนอกราคาถูกกว่าของศูนย์อยู่พอสมควร และผมก็ไม่คิดว่าเขาจะผลิตให้กับทาง มาสด้าจะมี spec ที่แตกต่างกัน สิ่งหนึ่งที่เห็นแตกต่างกันคือ สีของตัวกล่องแบตเตอรี่ ของศูนย์ สีขาว ตัวหนังสือ สีดำ แต่ที่ขายข้างนอก สีฟ้า ตัวหนังสือ สีขาว ครับ ประเด็นที่น่าสนใจที่ กล่อง ECU เช็คคือค่า CCA ครับถ้าแบตเตอรี่ที่เปลี่ยนใหม่มีค่า CCA น้อยกว่า 520 อันนี้อาจมีปัญหานะครับ ลองตัดสินใจดูนะครับ แต่ปัจจุบันผมใช้แบตเตอรี่ไม่ใช่ของศูนย์ ก็สามารถใช้งานได้ตามปกตินะครับ

ออฟไลน์ TOPGUN

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4276
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: JEEP
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 ก.ย. 2016, 13:09:44 »
1ปี+4เดือน วิ่ง 36,831km. ไฟ i-Stop กระพริบ ตามรูปครับ ช่างศูนย์บอกแบตฯเริ่มจะเสื่อม :emo_115: ลุ้นจะถึง 40,000 km. รึเปล่าเข้าเช็ครอบระยะทีเดียว  :emo_046: เปลี่ยนแบตฯลูกที่2 ใหม่ จะลองปิดระบบ i-Stop จนถึงเปลี่ยนลูกที่3  ^-^ ท่านๆคิดว่าจะยืดอายุแบตฯได้หรือเปล่า

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 ก.ย. 2016, 15:07:45 »
 :)การปิด istop ก็อาจจะช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้าจะให้ดีควรดูแลรักษาแบตเตอรี่ โดยให้ตรวจสอบค่า CCA ก็จะสามารถให้เรารู้ว่าแบตเตอรี่มีอาการผิดปกติหรือเปล่า และอีกประการหนึ่งผมว่าตัวอุปกรณ์ DC-Converter ตัวนนี้หากทำงานปกติก็จะช่วยให้แบตเตอรี่ของท่านมีอายุการใช้งานที่นานขึ้นด้วยนะครับ  :emo_020:

ออฟไลน์ panu siri

• สมาชิก ID: 13325
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: panu
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ก.ย. 2016, 20:01:40 »
เพิ่งเกิดปัญหาเมื่อเดือนกว่าๆ ที่ผ่านมา ที่แฟนเอารถเข้าศูนย์ ไม่ได้ข้อมูลมากนัก เค้าแจ้งว่า มีอาการแบตเสื่อม แล้วศูนย์ทำการชาร์ทประจุใหม่ แล้วอัพเกรดโปรมของระบบให้ ที่แรกก็ วางใจ แต่ใช้มาประมารเดือน เป็นอีก เลยเอารถเข้าสนย์เอง ไปสอบถามก็ได้ข้อมูลมา อย่างนี้
1 ปัจจุบันระบบ การ Start stop และการชาร์ทเร็ว ทำให้เกิดการใช้งานที่ค่อยข้างหนักกับแบต ทำให้แบตเสื่อมเร็ว หรือ มีอายุการใช้งาน สั้นลง ทั้งนี้เป็นจากรูปแบบ การทำงานของรถ รุ่นใหม่ รถรุ่นเก่า ไม่มีการชาร์ทปะจุคืน จากการเบรคของรถ และการ Start stop ซึ่งเป็นการใช้งานอย่างรุนแรง Start
ที่นี้ ระบบคอมพิวเตอร์ จะต้องคอยวัดประสิทธิ์ ของแบตเตอรี่ ว่ายังมีสมรรถนะดีอยู่หรือไม่ ซึ่งโปรแกรมถูกตั้งค่าไว้ว่า ถ้าสมรรถนะของการเก็บกระแสไฟ ต่ำกว่า 80% มันจะไม่ยอมให้ระบบ i-stop ทำงาน เลยแจ้งเตือนว่า แบตเริ่มเสื่อม
ทั้งนี้ ถ้าถอดแบต ตัวนี้ไปใช้งาน ในรถรุ่นเก่า ถามว่า แบตจะงานใช้ได้ไหม ตอบว่าได้ และอาจจะยังใช้ได้ 6 เดือนถึง 1 ปี  หมายความว่า ระบบโปรแกรม ป้องกันตัวเองว่า แบตเริ่มไม่ดี ตัดระบบออกเสียก่อน เดี่ยวรถดับ จะสตาร์ทไม่ติด แต่ตั้งไว้ ค่อยข้างสูงคือ 80%
เลยเป็นที่มาของการต้องมาเปลี่ยนแบตลูกใหม่ แต่ของผม โชคดี ทางศูนย์ ลองเอาแบตลูกเดิม มากระตุ้น ชาร์ทไฟให้ก่อน เลยพอใช้ไปได้อีกหน่อย
มาศึกษาดูเรื่องแบต ก็ได้คำตอบว่า ถ้าจะเอาแบตสเปกเดียวกันกับของเดิม ก็คงมีแต่ GS รุ่น Q85 ที่มีสเปกเทียบเท่า ส่วนแบตเดิมๆ ผมคิดว่า มันก็น่าจะเป็นแบบ Q85 แหละครับ แต่เป็นแบตทรงเดิม (ทรงเต็มน้ำกลั่น) คือทำให้เฉพาะ กับมาสด้าเท่านั้น
ตามที่ผมวิเคราะห์ดู หลายท่าน ใช้งานได้ไม่ถึงปี หรือ ปีกว่าๆ แบตเสื่อมแล้ว (ความจริงยังพอใช้ได้ แต่โปรแกรม บอกต้องเปลี่ยน)
มีข้อสังเกตดังนี้
1 คือระบบการใช้งาน แบบหนักหน่วง ของระบบรถยนต์
2 การดูแล น้ำกลั่น ต้องคอยเติมทุก 6 เดือน
3 แบตจากศูนย์ (แบบเดิม-แท้) ก็ใช้งานได้ไม่ทนมาน ไม่น่าแตกต่าง จากรุ่น Q85 ที่มีจำหน่ายในท้องตลาด ทั้งนี้การรับประกัน ก็เท่ากัน เพราะร้านก็รับประกัน 1 ปีเหมือนกัน
4 ปัจจุบัน ทางศูนย์ เริ่มเปลี่ยนความคิด ลูกค้า บอกว่า การใช้ i-stop ไม่สดวก น่ารำคาญ แต่ผมว่า ถ้าไม่ดี คิดออกมาทำไม แล้วยังเอาเป็นจุดขายด้วยซ้ำ ซึ่งถ้าสำหรับ ผู้ที่ขับขี่ต่างจังหวัดทางไกล แน่นอน i-stop ไม่สดวก ไม่ค่อยได้ใช้ แต่สำหรับผู้ขับขี่ในเมือง มันประหยัดน้ำมันไปมากทีเดียวนะ การสึกหรอเครื่องยนต์ ก็น้อยลง แน่นอน

ออฟไลน์ blitzs

• สมาชิก ID: 2619
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: เป้า
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 ก.ย. 2016, 11:28:28 »
    เห็นด้วยรับ แบตไม่เสีย  แต่ ระบบ เตือนเร็วไปหน่อยครับ  cca ต่ำลง โปรแกรมก็จะเตือนไฟส้ม  ถามว่า cca ต่ำมันก็ยังใช้ได้อีกเป็นปีครับ  ปัญหาคือมีไฟสีส้มๆขึ้นหน้าจอ ทำให้รำคาญครับ  ศูนย์แนะนำกระตุ้นแบต ซึ่งน่าจะแก้ปัญหาได้อีกสักพัก พอccaต่ำลง มันก็จะเตือนอีก รถที่มีระบบดับเครื่องเวลาจอดรุ่นอื่น พอแบตเริ่มเสื่อม มันแค่ไม่ดับเครื่องยนต์ให้แต่ไม่ฟ้องอะไรขึ้นจอ ใช้ไปอีกปีกว่า ถึงจะstartยาก ค่อยเปลี่ยนแบต  แต่มาสด้า ccaต่ำ เหมือนจะทำให้ระบบอื่นรวนด้วย เช่นอ่าน เกจน้ำมันผิดปกติ อยู่ๆน้ำมันหมดถัง  ผมเลยตัดปัญหา เปลี่ยนลูกใหม่ แล้วค่อยรอดูปีหน้า มันจะเตือนเมื่อไหร่

ส่วน i stop ต้องมี เพราะรัฐบาลหลายประเทศ เขาออกกฏคุมมลพิษ เข้าทำนองว่าต้องโกงข้อสอบให้มันผ่าน การทดสอบ จะได้ลดภาษี แต่ใช้จริงในชีวิตประจำวัน ผมว่าทำลายสิ่งแวดล้อมหนักกว่าเดิม เพราะต้องมี ทั้งตัวเก็บประจุ ระบบชาร์ท  ขยะอันตรายทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2016, 11:33:26 โดย blitzs »

ออฟไลน์ Agemo95

• *
  • สมาชิก ID: 11422
  • ชื่อเล่น: โอม
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 เม.ย. 2018, 10:07:52 »
รถ2ปี ขับไป13,000กิโล ช่างศูนย์แจ้งเตือนว่าแบตจะเสื่อม ไฟยังไม่ขึ้นเตือน เข้ามาหาข้อมูลครับ ค่าใช้จ่ายศูนย์แพง ก็คงเปลี่ยน GS รุ่น Q85 หรือไม่ก็แบตแห้ง70Amp (ถ้าใส่กันได้) ต่อไปก็คงไม่ใช้งาน idle stop เพราะรู้สึกว่ามันก็ไม่ได้ช่วยประหยัดน้ำมัน(ขับในเมือง) กินกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ พี่หลวง

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11874
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: พี่หลวง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 พ.ค. 2018, 09:47:45 »
สองหมื่นโลหรือสิบแปดเดือนครับ มีปัญหาไม่ได้ตามนี้โทรแจ้งมาสด้าสปีดไลด์ครับ (แต่เราต้องไม่ติดตั้งอะไรเพิ่มนะ)

ออฟไลน์ takashu1976

• *
  • สมาชิก ID: 24554
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: ชุ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 พ.ค. 2018, 23:32:18 »
ของผมปี 2016 ไฟ i stop เตือนแบบเสื่อมมาประมาณเดือนนึง กะว่าหลังเอารถเข้าเช็ค 60,000 โล แล้วค่อยหาร้านข้างนอกเปลี่ยนเอง เมื่อวาน (17 พ.ค.61) เอารถเข้า 0 เช็คตามวงรอบ และแจ้งอาการสั่น ตอนจะส่งคืนรถ หน.ช่าง พาออกไปเทส ระหว่างเทสรถเราบอกว่า เราจะเปลี่ยนแบตเอง ไปหาข้อมูลมาแล้วว่าเป็นแบต ชนิด ประเภทอะไร แม่ม ทำท่าไม่พอใจ แล้วบอกว่าแบตต้อง 80 แอมป์นะ ลูกที่ใส่อยู่ตอนนี้มัน 80 แอมป์  มันว่าไปนั่น ก็เราเช็คแล้ว มันเป็น 65 แอมป์ ค่า CCA 520 A พอเราบอกว่าไม่ใช่ ที่ใส่อยู่มันแค่ 65 แอมป์ ทำหน้าไม่พอใจหนักกว่าเดิม ตอนลงจากรถหลังกลับเข้า 0 ทำเก็บของแบบกระชากๆ แล้วก็ปิดประตูกระแทกใส่เรา  สรุป เมื่อวาน ทำได้แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องตามวงรอบ เช็คกล่อง ecu ทำไม่ได้บอกไฟไม่พอให้กลับไปใหม่ แล้วทำให้ที่แจ้งว่ารถสั่นก็ยังไม่ถูกแก้ครับ  มันน่าไหม หน.ช่าง เดี๋ยวเจอกันแน่รอบ 2 หลังไปเปลี่ยนแบตมา  ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง 0 อยุ่ใน อ.เมือง ราชบุรี  เห็นมีรุ่นนี้ใช้อยู่พอสมควร มาแชร์ กันครับ

ออฟไลน์ vootipongtong

• *
  • สมาชิก ID: 23504
  • ชื่อเล่น: ต้อง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2018, 14:43:38 »
 :emo_102:

ออฟไลน์ zinezinezine

• สมาชิก ID: 25377
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: ทราย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 ก.ค. 2018, 21:17:28 »
จะเปลี่ยนแบตเลือกศูนย์ดีๆ นะคะ จอมากับตัวแต่พอดี ตามกระทู้ได้เลยค่ะ
ไซม์ ดาร์บี้ มาสด้าเพชรเกษม ไม่ยอมเปลี่ยนแบตเตอรี่ให้ลูกค้า
ทั้งๆ ที่อยู่ในระยะเคลม
https://pantip.com/topic/37852672/comment9