เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
TTS Aeropart Tai
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ  (อ่าน 21214 ครั้ง)

ออฟไลน์ Foxtrot

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4319
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หมู
    • รางวัลและกิจกรรม
แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ
« เมื่อ: 12 เม.ย. 2016, 12:39:37 »
 Share 
-ใช้มา MD 2 ดีเซล 1 ปี 2 เดือน ระยะทาง 13,000 กม. ไฟโชว์  O บอกแบตเสื่อม ต้องเปลี่ยนแล้ว
-แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Sudyod

• สมาชิก ID: 10330
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: สุดยอด
Re: แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 เม.ย. 2016, 08:19:35 »
1 ปี หรือ 20,000 โลครับ แล้วแต่อันไหนถึงก่อน (อ้างอิงตามคู่มือรับประกันเลยครับ)  :)

ออฟไลน์ vuttirat

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8409
  • ชื่อเล่น: เอก
Re: แบตเตอรี รับประกันกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 เม.ย. 2016, 09:24:01 »
ทำไมแบตเสียเร็วจังครับ ปกติผมใช้ได้ 2-3 ปีกว่าจะเสีย  :emo_052:
ความดีเหมือนกางเกงในควรมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์

ออฟไลน์ PeeNop

• สมาชิก ID: 4044
  • ชื่อเล่น: ์Nop
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 เม.ย. 2016, 19:53:38 »
รถผม 11 เดือน ไฟโชว์ศูนย์บอกว่าแบตเสื่อม ต้องเปลี่ยนแบต ผมยังไม่เชื่อก็เลยไม่เปลี่ยน แต่พอวิ่งต่ออีกประมาณ 1 อาทิตย์ ครานี้ระบบรวนเพราะไฟในแบตเตอรี่เลี้ยงกล่องไม่พอ วิ่งไปเกจน้ำมันแสดงสถานะว่าน้ำมันหมด ไปเติมเต็มถังก็ไม่ขึ้น กระจกประตูด้านคนขับปกติออโต เลื่อนขึ้นเลื่อนลงไม่ออโตซะแล้ว จึงไม่มีทางเลือกเลยต้องไปเปลี่ยนแบต แต่ก่อนเปลี่ยนมาศึกษาข้อมูลอยู่หลายวันทำให้รู้ว่าแบตสำหรับรถ Start&Stop ตามสเป็คต้องมีค่า CCA ไม่น้อยกว่า 520 และมีขนาด 23L จึงจะใส่ได้ ถ้าเป็นยี่ห้อเดิมก็จะเป็น GS Q85 for ECO CAR ขนาด 65 Amp CCA 520 ราคาศูนย์ประมาณ 3400 บาท + ค่าใส่อีก 500 บาท ทั้งหมดก็ 3900 บาท แต่ถ้าใส่ข้างนอก(ร้านแบต) รุ่นนี้ประมาณ 2400 บาท(รวมค่าใส่ด้วย) คราวนี้ตอนไปเปลี่ยน(ร้านแบต)ถอดออกมาไม่น่าเชื่อแบต 11 เดือนมีอาการบวม แต่ไฟเช็คได้ที่ 12.64 V CCA เหลืออยู่ที่ 330 จึงเริ่มไม่แน่ใจกับแบตรุ่นนี้ และร้านได้แนะนำอีกยี่ห้อหนึ่งเป็นแบตแห้ง ขนาด 60 Amp CCA 660 ราคา 2700 บาทรวมใส่ให้เรียบร้อย รับประกันให้ 2 ปี เอาวะลองดูใส่เข้าไปเรียบร้อย วิ่งจากร้านกลับบ้าน ไฟเออเร่อ ISTOP ยังกระพริบอยู่ แต่กระจกข้างคนขับใช้งานได้ตามปกติ เกจน้ำมันเริ่มกลับมาปกติ จอดถึงไว้ 1 คืน เช้ามาไฟเออเร่อหายไป ระบบ ISTOP กลับมาทำงานตามปกติ สรุปใช้เวลาเกือบเดือนหาสาเหตุเพราะไม่เชื่อว่ารถใช้งานปกติเข้าศูนย์เป็นประจำ แบตเตอรี่ใช้ได้ 11 เดือน เออวิ่งไปประมาณ 25000 กม.เลยเครมแบตไม่ได้ ตรงนี้มีข้ออยากแนะนำเพื่อนๆ ถ้าหากใช้ในเขตเมืองอย่างในกรุงเทพที่การจราจรติดขัด ปิดเถอะครับ ISTOP อย่าไปใช้เลย แล้วแบตเตอรี่จะอยู่กับท่านนานขึ้นนะครับ 5555

ออฟไลน์ vuttirat

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8409
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 เม.ย. 2016, 20:43:55 »
น่าจะจริงนะครับแบตเสียเร็วที่มาจากระบบ istop เนี่ยดับๆ ติดๆ อยู่นั่นแหละ
ความดีเหมือนกางเกงในควรมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์

ออฟไลน์ Parriwat

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 3794
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เม.ย. 2016, 11:53:13 »
ของผมใช้ 11 เดือน  แบตเตอรีไฟหมด  เข้าศูนย์บอกแบตเตอรีเสื่อมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Foxtrot

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4319
  • ชื่อเล่น: หมู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เม.ย. 2016, 16:35:54 »
เปลี่ยนแบตแล้ว อาการปกติเลย

ออฟไลน์ krit27469

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10486
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: กิด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 เม.ย. 2016, 14:15:49 »
เข้ามาดูด้วยครับ

ออฟไลน์ khomkrit

• *
  • สมาชิก ID: 2418
  • จังหวัด: ตรัง
  • ชื่อเล่น: Sunk Kunk
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ค. 2016, 11:34:32 »
 :emo_102: ของผมได้ 1 ปี 2 เดือน เปลี่ยนที่ศูนย์ โดนไป 3,450 บาท ครับ

ออฟไลน์ 1nS1ght

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8793
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: อินไซต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ค. 2016, 20:54:14 »
ตกลงแบตเตอรี่ที่ติดกับรถมาสด้า 2 เบนซิล เป็นแบตแห้งหรือแบบรุ่นโบราณครับ
เมื่อเช้าเอารถเข้าศูนย์ Cockpit เติมลมไนโตรเจน ตรวจน้ำมันเกียร์ เบรก น้ำ Coolant และอื่น ๆ ระยะใช้ 2500km เห็นช่างแนะนำให้เติมน้ำกลั่นใส่ในแบตเตอรี่หากตรวดูว่า น้ำแห้ง
เลยสงสัยว่า มาสด้าไม่ได้ใช้แบตแห้งเหรอครับ
เสียค่าตรวจ 300 บาท เพื่อแน่ใจว่า ระบบต่าง ๆ ของรถใหม่ ทำงานปกติดี
เห็นบางคนแนะนำให้ตรวจตอน 1000km แรก

ออฟไลน์ Tom TG

• *
  • สมาชิก ID: 5617
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ดอท
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ค. 2016, 23:32:47 »
อาการเหมือนกันเลยครับ
วิ่งมา แปดเดือน 30000 กม. ไฟ i stop กระพริบ
เปลี่ยนแบต หาย 3700 บาท

ออฟไลน์ Tummarats27

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10546
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ค. 2016, 23:51:04 »
ของผมเซลบอกแบตเตอรี่รับประกัน2ปีครับ แต่ห้ามมีการตัดต่อสายไฟในรถ เช่น ติดตั้งเครื่องเสียงเพิ่มเติมจะหมดประกันทันทีครับ

ออฟไลน์ PeeNop

• สมาชิก ID: 4044
  • ชื่อเล่น: ์Nop
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 พ.ค. 2016, 07:16:56 »
ของผมเซลบอกแบตเตอรี่รับประกัน2ปีครับ แต่ห้ามมีการตัดต่อสายไฟในรถ เช่น ติดตั้งเครื่องเสียงเพิ่มเติมจะหมดประกันทันทีครับ
อย่าไปเชื่อเซลเลยครับ เขาจะขายของเขาก็บอกอย่างนั้นล่ะครับ ลองไปถามศูนย์บริการที่คุณออกรถเขาจะบอกอีกอย่างเลย เพราะมาตรฐานการรับประกันแบตน่าจะเหมือนกันหมด คือ 1 ปี หรือ 20000 ก.ม. ว่าอันไหนจะถึงก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Tummarats27

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10546
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พ.ค. 2016, 22:27:37 »
แล้วตกลงว่าเจ้าระบบ I stop มันดีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Vaivai

• *
  • สมาชิก ID: 10436
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ไวท์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 พ.ค. 2016, 20:15:20 »
1ปีครับ