เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
tisco2
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบเบรคแล้วเบรคแข็งและกดสตาร์ทไม่ติดครับ  (อ่าน 8814 ครั้ง)

ออฟไลน์ team123

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9761
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: teen
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
-- ปัญหาคือ กดกุญแจเปิดประตูเข้ารถไป พอเหยียบเบรคเพื่อจะทำการสตาร์ทรถ รู้สึกเบรคแข็งผิดปกติเหยียบไม่ลง แล้วพอกดปุ่นสตาร์ทเพื่อจะสตาร์ทรถก็สตาร์ทไม่ได้ครับ ไม่รู้เป็นที่อะไรครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ละครับ

-- ตั้งข้อสังเกตุ คือ
1. แบตกุญแจอ่อนหรือเปล่า
2. มีสัญญาณอะไรอื่นๆรบกวนหรือเปล่า
-- เพื่อนๆ พอตั้งข้อสังเกตุอะไรได้บ้างครับ สำหรับปัญหานี้

ปัญหานี้คาดว่าน่าจะมีผมคนเดียวนี่แหละ

:emo_113:  :emo_113: :emo_113:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ TOR Lotto

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4766
  • พลังน้ำใจ : 2
  • ชื่อเล่น: ต่อ
อันนี้ผมยังไม่เคยเจอครับ รบกวนมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะครับ ขอให้แก้ไขได้เร็วๆครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ leela

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7162
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: นันท์
ดูตำแหน่งเกียร์ด้วยนะครับ เมื่อคืนผมลืมใส่เกียร์ถอยใว้
พอเหยีบเบรคแข็งโป๊ก และไม่สามารถสตาร์ทได้เลย

ออฟไลน์ Muk D

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8694
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Muk
เบรคแข็ง ทำให้สตาร์ทไม่ได้ เพราะแรงลมดูดในระบบหมด จึงต้องออกแรงเหยียบให้มากขึ้น ก็จะสตาร์ทได้ สาเหตุที่เบรคแข็งกรณีนี้ เกิดจากเหยียบเบรคขณะเครื่องยนต์ดับ ลมดูดหมดครับ เป็นปกติของรถทุกคันที่ใช้ระบบ Push start

ออฟไลน์ tavit

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8381
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: วิท
เบรคแข็ง ทำให้สตาร์ทไม่ได้ เพราะแรงลมดูดในระบบหมด จึงต้องออกแรงเหยียบให้มากขึ้น ก็จะสตาร์ทได้ สาเหตุที่เบรคแข็งกรณีนี้ เกิดจากเหยียบเบรคขณะเครื่องยนต์ดับ ลมดูดหมดครับ เป็นปกติของรถทุกคันที่ใช้ระบบ Push start

เท่ากับว่าเราใส่ เกียร์ P เพื่อจอด ดึงเบรคมือ
จากนั้น ก็ปล่อยเท้า และกด Push start ดับเครื่องไปเลย
ก็จะไม่เจอ ปัญหานี้ สินะครับ

ออฟไลน์ โยชิคุง

• No.691
  • สมาชิก ID: 4294
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: โeชิ
กำพึ่งรู้อะครับ เวลาดับเครื่องผมเหยียบเบรกทุกครั้ง ขอบคุณนะครับ :emo_051:

• **
มาอัพเดทเพิ่มครับ วันนี้เลยลองทดสอบระบบสัญญาณกุญแจว่าอาจเป็นที่กุญแจหรือป่าว

โดย - ปลดล๊อกรถ แล้วเอากุญแจไปวางไว้ไกลๆ จากนั้นเข้าไปในรถและลองเหยียบเบรคดูปารกฎว่า เบรคมีอาการแข็งหมือนที่เคยเป็นครับ คือ เหยียบไม่ลงเลย แต่พอเอากุญแจเข้ามาอยู่ใกล้ๆ ก็เหยียบลงได้ปกติครับ จึงสันนิฐานเบื้องต้นว่า น่าจะเป็นที่ระบบตรวจจับสัญญาณกุญแจค้นหากุญแจไม่เจอ เหมือนกับการที่เอากุญแจออกห่างจากตัวรถ ผมจึงคิดว่า แบตเตอรี่ของุญแจอ่อนครับ ตอนนี้จึงเปลี่ยนแบตเตอรี่ดูก่อน แล้วรอดูผลต่อไปครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับที่ให้คำชี้แนะ
:D
และหากเปลี่ยนแบตเตอรี่กุญแจไปแล้วและผลเป็นอย่างไร ผมจะเข้ามารายงานอัพเดทเพิ่มนะครับ

ออฟไลน์ tavit

• สมาชิก ID: 8381
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: วิท
รถจะมีกุญแจ 2 ชุด
ถ้าไม่ใช้ อีกชุดแนะนำให้ถอดแบตไว้นะครับ
เท่ากับเรามี สำรอง 1 ชุดไว้ใช้  :)

• **
อัพเดท   หลังจากเปลี่ยนแบตเตอรี่กุญแจแล้วลองใช้งานมาสักพักหนึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร..แต่วันนี้กลับเป็นขึ้นมาอีกครับ หลังจากจอดรถไว้ไม่ได้ใช้มา 3 วัน โดยสังเกตได้ว่า
- พอเหยียบเบรคลงไป ที่หน้าปัดไม่มีสัญญาลักษณ์รูปกุญแจขึ้นเลย ทำให้กดปุ่มสตาร์ทไม่ได้
- แต่ลองกดที่รีโมทยังสามารถล็อกรถเปิดรถได้ปกติ แต่รูปกุญแจไม่ขึ้น
- ต้องรออยู่สักนานสองนาน พอเหยียบเบรคลงไปอีกที ครั้งนี้รูปกุญแจติดสว่างขึ้นมาจึงสตาร์ทเครื่องได้..
*** ปัญหานี้เลยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ งง  :emo_114: :emo_113:

*** ข้อสังเกต คือ จอดรถนาน 2-3 วัน จะมีโอกาสเป็นอาการแบบนี้ประมาณ 10%
คือ ไม่ได้เป็นบ่อยหรือเป็นปัญหาอะไรมากนัก ใช้รถมา 1ปี กว่า เป็นแบบนี้รวม 4 ครั้ง แค่สงสัยว่ามันเกิดจากอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2016, 21:04:18 โดย team123 »

ออฟไลน์ jetlee501

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9892
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: จอมมี่่
กุญแจควรสลับกันใช้นะครับ

ออฟไลน์ Hootao17

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11675
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ต้อง
 :)มาเก็บเป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ otto57

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7744
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: อ๊อด
เคยเป็นครับเหยียบแรงๆแล้วสตาทได้  เป็นครั้งหนึ่ง

ออฟไลน์ TriratTC

• **
  • สมาชิก ID: 3975
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ตรัย
ผมเปนแบบนี้เปี๊ยบเลยครับ
ไม่ทราบว่าจขกท. แก้ไขอาการยังไงครับ

Tags: