เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
tisco2
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ ไฟหน้า โปรเจ็คเตอร์ DRL เบิกศูนย์  (อ่าน 18099 ครั้ง)

ออฟไลน์ Earrthpn

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4271
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Earth
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
        ผมใช้ตัว 1.3G อยู่ครับ ด้วยความที่อยากจะเปลี่ยนเจ้าตัวไฟหน้าเหลือเกิน ให้เป็นprojector,DRL ผมจึงมีความคิดที่จะเบิกศูนย์มาเปลี่ยน จึงลองสอบถามฝ่ายอะไหล่จากศูนย์มาสด้าศูนย์หนึ่ง ได้ความมาว่า ราคาข้างละ 12,000บาท 2ข้าง ก็เป็น 24,000บาท ซึ่งเป็นราคาที่ผมว่าใช้ได้เลย ถูกกว่าสั่งจากญี่ปุ่นอยู่พอสมควร  >:D แต่พอถามทางช่าง เขาบอกว่า ถ้าทำการเปลี่ยนแบบนี้ ประกันจากทางศูนย์(3ปี, 100,000 กิโล) จะขาดทันที เพราะมีการตัดต่อสายไฟและระบบไฟฟ้า! :-\ ด้วยความที่ผมไม่ค่อยจะทราบเรื่องของวงจรสักเท่าไร ในตอนแรกคิดว่าสามารถเปลี่ยนได้โดยที่ไม่ต้องยุ่งยากมาก แค่ถอดและต่อสายไฟเพิ่มนิดหน่อย ประกอบเข้าไปใหม่ก็เรียบร้อย ประการที่2คือ ผมก็เคยได้ยินมาว่าการดัดแปลงรถ มีผลทำให้ประกันขาด(กรณีที่ทำจากร้านข้างนอก) แต่ไม่ทราบว่า รวมถึงการทำจากทางศูนย์เองด้วย ตอนนี้ผมเลยค่อนข้างจะลังเลว่าจะทำการเปลี่ยนดีมั้ย เพราะช่างก็บอกว่า mazda2 มีวงจรไฟฟ้าที่ค่อนข้างซับซ้อน เพราะมีทั้งระบบ i-stop , i-eloop ซึ่งมันจะมีปัญหาได้ง่าย แต่เท่าที่สังเกตผมก็เห็นเพื่อนๆหลายคนที่มีการแต่งหรือดัดแปลงมาค่อนข้างเยอะ ตรงนี้ก็ถือว่าประกันขาดไปแล้วใช่ไหมครับ หรืออันที่จริงประกันตรงนี้ก็อาจจะไม่ได้มีผลอะไรมากเท่าไร ถ้าอยากจะหล่อก็ไม่ต้องคิดมาก 55555  C:-) ตรงนี้เพื่อนๆสมาชิกมีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไร ขอบคุณมากครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ shadow

• No.475
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6711
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: โอ
ผมว่ายังไม่ได้บวก vat นะครับ อิอิ
เรื่องสายไฟมีดัดแปลงแน่นอนครับ ของเดิมเป็นH4 ของใหม่เป็นLED แยกหลอดสูงต่ำเรื่องเดินไฟช่างที่ไหนก็กลัวครับ เพราะไฟทุกอย่างสั่งจากecu(ตัวนี้ช๊อตละหลายหมื่นทีเดียว)

ปล.ที่แปลงกันก็ได้แค่ไฟสูง/ต่ำ ส่วนเดย์ไลทต้องทำสวิทแยกครับ
ไม่แน่ใจว่าจะได้เต็มระบบเหมือนของที่มาจากศูนย์รึป่าว

ออฟไลน์ mdoooth

• สมาชิก ID: 5640
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: อูฐ
โอ้ ขอบคุณที่นำมาบอกค่ะ

ออฟไลน์ Dippy

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4268
  • จังหวัด: Bkk.10140
  • ชื่อเล่น: Dippy Ch.
รอความกระจ่างด้วยคนเลยครับพี่ :-X
สงสัยต้องถามกันหลายๆคน หลายๆศูนย์เรื่อง ข้อมูลการประกัน การตัดต่อสายไฟ ถ้าประกันขาด สายไฟมีการตัดต่อ...งั้นที่อ่านๆมา ที่มีขายก้อ :o :o :o

ปล. Mazda ครับ จะไม่ให้โอกาศ รุ่นเก่าหล่อ แฉกเช่นรุ่นใหม่ แบบสบายใจเลยหรอไงครับ :blank:

ออฟไลน์ TOR Lotto

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4766
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ต่อ
เค้าคงอยากจะให้เราไปซื้อตัวท็อปอ่ะคับ  เลยทำให้มันยุ่งยากที่จะติดตั้งเพิ่ม 5555 มโนครับ  ;D

ออฟไลน์ M2Ayutthaya

• No.090
  • สมาชิก ID: 4312
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: james
โอ้ประกันขาดเลยเหรอแค่เปลี่ยนไฟหน้าเนี่ย  งั้นของผมก็ขาดแล้วจิ 

ออฟไลน์ fortydegree

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5090
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: NOK
เคยถามเจ้าหน้าที่ศูนย์ เขาบอกว่า ประกันจะหมดเฉพาะชิ้นที่เปลี่ยน ถ้าส่วนที่เปลี่ยนไม่ทำให้ส่วนอื่นเสียหาย ชิ้นส่วนอื่นก็ยังอยู่ในประกัน แต่กรณีไฟหน้า หากเขาพิสูจน์ได้ว่าที่เราเปลี่ยนไปนั้นกระทบกับระบบไฟ ประกันระบบไฟหมดโดยปริยาย อันนี้คำตอบจากศูนย์ที่ผมเข้าแต่ไม่แน่ใจว่าศูนย์อื่นว่าอย่างไร :) :) :)

ออฟไลน์ Chat_Kung

• No.761
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3888
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: CCK
  • หน้าตาดี มีรถขับ โทรศัพท์มีกล้อง
ประกันหมดเฉพาะจุดที่มีการดัดแปลงครับ แต่สุดท้ายแล้วแต่ความกรุณาของแต่ละศูนย์ครับ
ส่วนที่ต้องดัดแปลง เข้าใจว่าน่าจะทำปลั๊กใหม่ที่โคมนะครับ ไม่ทำที่ตัวรถครับ คือแปลงปลั๊กจาก H4 ออกไปเป็นปลั๊กที่ตรงกับโคม คุณ Prop ตามกรทู้นี้เลยครับ http://www.mazda2thailand.com/index.php/topic,1916.0.html

ส่วนใครที่อยากประหยัดงบหน่อยก็ลอง DIY ดูครับ ผมเองก็ทำ หมดประกันไฟหน้า แต่ได้ความสว่างยังกะเบนซ์  >:D ราคาถูกกว่าของศูนย์มากกว่าครึ่ง

ปล. รูปยืม ของผมก็ทำแบบในรูปเลยครับ

ออฟไลน์ natzaja20

• *
  • สมาชิก ID: 7478
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: นัท
อะไหล่ไฟหน้ามาแล้วหรอคับ ภูเก็ตจะมาแล้วยังหว่า  :emo_052:

ออฟไลน์ Manenergie

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4953
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โป้ง
ของผมสั่งของมาจากญี่ปุ่น เอากลับมาใส่ ไม่มีการตัดต่อสายไฟ
ที่ตัวรถเลยนะครับ เเค่เเปลงขาที่โคมญี่ปุ่น เพราะโคมญี่ปุ่นเป็น
สามขา ของบ้านเราเเค่สองขา เเปรงที่สายไฟโคมเสร็จ ก็เสียบเข้า
กับสายไฟหน้ารถเราได้เลยครับ

ออฟไลน์ sunjesus

• *
  • สมาชิก ID: 3256
  • ชื่อเล่น: หำ
Re: เกี่ยวกับ ไฟหน้า โปรเจ็คเตอร์ DRL เบิกศูนย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2016, 16:49:18 »
 :emo_023:ของผมได้ของเพื่อนมา 1คู่ของตัวท็อปขามันใส่ตัวลองไม่ได้เหมือนกันครับ มิทราบแปลงขายังไงเอ๋ย O0 O0 O0

ออฟไลน์ Pricon

• No.097
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3677
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ton
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: เกี่ยวกับ ไฟหน้า โปรเจ็คเตอร์ DRL เบิกศูนย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2016, 18:24:28 »
ว่าซื้อมาเปลี่ยนเองเหมือนกันน่ะครับเนี้ย ใครพอมี How to บ้างครับผม :D

ออฟไลน์ one9799

• *
  • สมาชิก ID: 13174
  • จังหวัด: พัทลุง
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
ผมว่ายังไม่ได้บวก vat นะครับ อิอิ
เรื่องสายไฟมีดัดแปลงแน่นอนครับ ของเดิมเป็นH4 ของใหม่เป็นLED แยกหลอดสูงต่ำเรื่องเดินไฟช่างที่ไหนก็กลัวครับ เพราะไฟทุกอย่างสั่งจากecu(ตัวนี้ช๊อตละหลายหมื่นทีเดียว)

ปล.ที่แปลงกันก็ได้แค่ไฟสูง/ต่ำ ส่วนเดย์ไลทต้องทำสวิทแยกครับ
ไม่แน่ใจว่าจะได้เต็มระบบเหมือนของที่มาจากศูนย์รึป่าว
ไปซื่อปลั๊กแปลงใน shopee เลยคับ พิมม์ว่า ปลั๊กแปลงไฟหน้มาสด้าสอง ในกูเกิลครับจะมีขาย 2000บาท พร้อมคู่มือติดตั้ง และได้ระบบเป็นตัวท็อบคับ

ออฟไลน์ Thammarath Sroysomboon

• *
  • สมาชิก ID: 12526
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: จืด
ผมก็ 1.3 ปี 2016 ซื้อโคมมือ 2 ใส่เองราคาคู่ละ 8000 สายสั่งจาาก Shopee 2000 บาท เหมือนกัน มีคู่มือการติดตั้งบอก ละเอียดดี แต่ก็ยังทำไม่ถูก ส่งLine ไปถามร้านที่ขายสายไฟได้ครับ รวม 10000 บาท หล่อได้ ไม่มีปัญหา อะไรครับ ใช้อยู่ แต่เหนื่อยหน่อย