เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากนำรถยนต์mazda2ไปติดแก๊สอะครับ  (อ่าน 11650 ครั้ง)

ออฟไลน์ e21nlz

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11631
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ช้าง
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: อยากนำรถยนต์mazda2ไปติดแก๊สอะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 ส.ค. 2016, 11:58:06 »

อีกเสียงว่าไม่ควรติดแก๊สสำหรับมาสด้า2 ระยะยาวไม่เป็นผลดีต่อเครื่องแน่ๆครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ opor_bird

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10702
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: โอปอ
Re: อยากนำรถยนต์mazda2ไปติดแก๊สอะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 ส.ค. 2016, 12:43:14 »
ประสบการณ์แก๊สของผม
อัลเมร่าติดแก๊สจากศูนย์เลยครับ  นิสสันที่บ่นกันว่าไม่ถูกกับแก๊สนี่แหละ
กับแก๊ส วิ่งไป 8 หมื่นโลเต็มๆในเวลา 3 ปี แทบไม่ได้วิ่งน้ำมันเลย ไม่ได้ดูแลอะไรพิเศษ   ที่ใช้มาคุ้มแล้วครับ  ตอนนั้นน้ำมันไม่ได้ราคาถูกแบบนี้

ปัจจุบัน รถคันนี้ใช้น้ำมันเนื่องจากถูกลงเยอะ อายุกำลังจะ 4 ปี วิ่งรวมเกือบ 9หมื่น  ตั้งแต่ซื้อมาสด้า 2 มันก็วิ่งน้อยลง

ออฟไลน์ kittiphat99

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 12938
  • จังหวัด: แพร่
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 ก.ย. 2016, 08:27:09 »
ประหยัดอยู่แล้วไม่ต้องติดแก๊สครับ ติดไปก็พอๆกับใช้น้ำมันนั่นแหละครับ
กว่าจะคืนทุน คงร่วมๆแสนกิโลละมั้งครับ แล้วคุณมีภาระในการตรวจเช็ครถเพิ่มขึ้น
เช่น น้ำกลั่น หม้อน้ำ หม้อพักน้ำ
ผมใข้ซีวิคFD ตอนแก๊สตอน80000กิโล ตอนนี้วิ่งมา2.5แสนกิโล ตั้งบ่าวาล์วไป1ครั้ง
กับยางแท่นเครื่อง อ้อ อีกอย่าง MZ2มันฉีดตรง ระวังจะเกิดปัญหาได้นะครับ

ออฟไลน์ Bramon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7089
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: มีน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2016, 11:29:32 »
ใครไปติดแก็สมาแล้ว รถวิ่งไม่ออก หรือกินแก็ส ผมรับจูนด้วย a/f meter wideband นะครับ สนใจไลน์มาทักกันได้ meennoon ผมไม่ใช้ร้านนะครับ ซื้อมาจูนรถตัวเอง มาจากมาสด้าคลับ ผมคิด 300 พอครับ ย้านลาดพร้าว เลียบด่วนครับ

ออฟไลน์ 19citycar

• *
  • สมาชิก ID: 15723
  • จังหวัด: นนทุบรี
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 ก.พ. 2017, 15:22:18 »
มีปัญหาเรื่องวาล์ว สอบถามได้ 0891717900

ออฟไลน์ Kong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 240
  • พลังน้ำใจ : 14
  • จังหวัด: Chiang Mai
  • ชื่อเล่น: Kong
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 ก.พ. 2017, 00:16:17 »
ผมเคยติดแก๊สกับวีออส สิ้นเปลืองประมาณ 1.5 บาท/กม. วิ่งแก็สไป 80000 กม. ต้องขายทิ้งเพราะเครื่องสั่นแล้ว แต่ m2 ดีเซลสิ้นเปลืองประมาณ 0.8-1.0 บาท/กม. (ตจว.) ถ้าในเมืองประมาณ 1.2-1.38 บาท/ กม. วิ่ง 60000 กม.เครื่องยังเหมือนเดิม (ปกติเครื่องยนต์ดีเซลทนมากๆ จะวิ่งได้เป็นล้าน กม.โดยไม่ต้องโอเวอร์ฮอล) ท่านที่กำลังตัดสินใจอยู่ ลองใช้ 1.5 ดีเซลดูครับ ประหยัดแบบวัวตายควายล้มเลยจริงๆ

ออฟไลน์ bompk

• *
  • สมาชิก ID: 16831
  • จังหวัด: ชัยภูมิ
  • ชื่อเล่น: บอม
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 01 เม.ย. 2017, 07:53:21 »
ไม่แพงครับ ราคามาตรฐาน ผมติด energy 30000 มา 5 ปีแล้ว มาสด้า2 ตัวแรกปี2010 ไม่มีปัญหาอะไร แค่เลือกน้ำมันเครื่องที่เป็นสังเคราะห์ 100% แล้วก็สลับกับวิ่งน้ำมันก่อนจะเข้าจอดสัก 10 นาที หรือวิ่งต่างจังหวัดระยะทางใกล้ๆ ก็สลับเป็นน้ำมันสัก 10 กม. ที่สำคัญเลยครับผมเพิ่งมารู้จักกับเจ้าหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง omega909 ที่ใช้เติมไปพร้อมกับตอนที่ถ่ายน้ำมันเครื่อง หลอดนึงราคา 650 บาท เติมหมดหลอด เครื่องวิ่งดีมากและตัวนี้จะช่วยลดความร้อนของเครื่องยนต์ได้ดีมาก เข้าดูในยูทูปพิมว่า omega 909 ครับเขาใช้กันเยอะมากมีคนทดสอบมาแล้วว่า ในสภาวะที่ในห้องเครื่องน้ำมันเครื่องแล้วเติมตัวนี้เข้าไปสามารถวิ่งต่อได้อีก 200 กม. แต่ชิ้นส่วนเหล็กข้างในไม่เป็นอะไร. แล้วยิ่งเราติดแก๊สยิ่งต้องใช้ครับ

ออฟไลน์ PeeNop

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4044
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ์Nop
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 เม.ย. 2017, 09:15:27 »
อีกความเห็นครับว่า อย่าติดเลยครับ เพราะราคาเชื้อเพลิงไม่แตกต่างกัน อัตราสิ้นเปลือง น้องสองทำออกมาค่อนข้างประหยัดอยู่แล้ว ราคาแก๊สก็ไม่แน่นอนมีแนวโน้มราคาจะแพงขึ้นด้วยนะครับ  :D

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 เม.ย. 2017, 09:31:25 »
ส่วนตัวผมประหยัดค่าน้ำมันไปเยอะมากเลยครับ. ออกมาปีแรกก็คิดแบบคนที่บอกว่าไม่ติดหรอก. กลัว. เดี๋ยวรถพัง. ขายต่อราคาตก. แต่พอผมมาดูราคาน้ำมันที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือนมันเกินครึ่งนึงของเงินเดือนตัวเองเลยหรือวะเนี่ย  ไหนจะค่าบำรุงรักษาต่างๆเมื่อครบระยะ.  นี่ก็ 5 ปี จะครบ 6 ปีแล้วที่ติดแก๊ส ผมสบายกระเป๋ามาก ๆๆ เหลือเงินไปเที่ยวอีก หาความสุขให้ตัวเองได้เพิ่มขึ้นจากที่ต้องมีทั้งค่าผ่อนรถ+ ค่าน้ำมัน ในแต่ละเดือน.
  อย่างที่ผมเคยบอกครับ ใช้น้ำมันเครื่องที่เป็นแบบสังเคราะห์แท้ 100% หมั่นเช็ดระดับน้ำหม้อน้ำอย่าให้พร่อง  ที่สำคัญรถคุณยังใหม่ เติมหัวเชื้อ Omega909 ด้วย. แก๊ซก็แก๊ซเถอะทำอะไรเครื่องยนต์คุณไม่ได้แน่นอน
  **** อยาคตราคา LPG ต่อให้ขึ้นยังไงก็ไม่มีทางเกิน 20 บาทครับ. ส่วนน้ำมันถ้ารัฐบาลทำสัมปทานให้ต่างชาติได้เมื่อไร ขึ้นมากกว่านี้แน่นอน ยังจำราคาลิตรละ 36 บาทได้อยู่ไหมครับ *****
  ปล เสริมอีกอย่างครับ. ผมเติมแก๊สเต็มถัง 500 บาท ขับได้ 1 อาทิตย์ ภายในจังหวัด แบบขับทุกวันด้วย. ออกต่างจังหวัดระยะทาง 300 กม. ถึงจุดหมาย เหลือแก๊ส 2 ขีด (เหยียบเกิน 100 กม/ชม)

คิดดูแล้วกันครับ ง่ายๆ เมื่อ 2 วันก่อนผมลองขับน้ำมันล้วนๆไม่ใช้แก๊ส  เติม 200 ขับได้ 2 วัน

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03 เม.ย. 2017, 09:43:53 »
เสริมเรื่อง หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง omega909. นะครับเผื่อสงสัย
 มันช่วยอะไร
1.ช่วยลดความร้อนในเครื่องยนต์
2. เพิ่มประสิทธิภาพของน้ำมันธรรมดาอีก 30%

รถธรรมดาที่ไม่ติดแก๊สใช้ได้ไหม
ตอบ. ใช้ได้กับเครื่องยนต์ทุกประเภท รถเล็ก รถใหญ่ รถใหม่ รถเก่า
** ยิ่งรถยังใหม่ เครื่องยังไม่สกปรกมาก ยิ่งต้องเติม เพราะอะไร.....?? เพราะมันจะทำให้เครื่องยนต์ ไม่มีคราบเขม่าตกค้างภายในเครื่อง

ผมไม่ได้มาขายของ แต่ให้คุณลองค้นหาใน google หรือ youtube แล้วพิมว่า omega909. เขามีทดสอบทุกอย่าง 1 อย่างที่ผมดูแล้วต้องซื้อมาเติม คือ เขาไม่ใส่น้ำมันเครื่องเลย แต่เติมแค่ omega909 ลงไปในเครื่องทดสอบการเสียดสีของลูกสูปกับเหล็กในแรงกดต่างๆ ปรากฏว่าเหล็กที่เสียดสีกันไม่เป็นอะไร เพราะถ้าปกติแล้วในเครื่องยนต์ที่น้ำมันเครื่องแห้งโดยไม่รู้ตัว ลูกสูปติดแน่นอน.

Tags: lpg omega909