เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Dhipaya_Mazda2_03
TTS Aeropart Tai
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแม๊กใหม่ส่วนมากคุณใช้ขนาดแม๊กเท่าเดิมไหมครับ  (อ่าน 2135 ครั้ง)

ออฟไลน์ porwing23

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5503
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: โอ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อยากรู้ว่าถ้าเพิ่มขนาดแม๊กมันจะมีผลกับอะไรบ้าง ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ pongsathron.sathiwawong

• No.730
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2767
  • พลังน้ำใจ : 5
จะเปลี่ยนแบบไหนถ้ารักษาเส้นรอบวงให้ใกล้เคียงของเดิม และน้ำหนักไม่มากกว่าเดิมก็คงไม่เป็นไรนะครับ ก่อนตัดสินใจเสียเงินลองเข้าไปดู link นี้คร่าวๆ ว่าจะติดตรงไหนไม๊ http://www.wheel-size.com/calc/?wheel1=205-55-16X6.5ET45&wheel2=225-45-17X7.5ET40&fcl=50mm&wcl=30mm&scl=50mm

ออฟไลน์ สมเดช

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4890
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: สมเดช
ผมเปลี่ยนขนาดไม่เท่าเดิม เพราะเหตุผลหลักข้อนึงที่ผมเปลี่ยนล้อก็คือ แม็กติดรถหน้าแคบมาก ใส่ยางหน้ากว้างไม่ได้ครับ

ส่วนผล ปัจจัยหลักนอกจากน้ำหนัก (ต้องรวมทั้งล้อและยางนะครับ) แล้วก็หน้ากว้าง กับความสูง (ล้อและยางรวมกันนะครับ)

น้ำหนักของล้อและยาง (มาก) ความกว้างหน้ายาง (กว้างมาก) ความสูงแก้มยาง (เส้นรอบวง หรือเส้นผ่าศูนย์กลางมาก) ก็กินน้ำมัน เร่งอืด เบรคยาก ครับ

อ้อ ยางหน้ากว้างมากกว่าเดิม (เยอะ) อาจเจอปัญหาเลี้ยวแล้วติดด้วยนะครับ ดังนั้น ต้องเลือก offset ล้อให้ดี office บวกมากก็อาจติดด้านใน จะมีปัญหาตอนเลี้ยวสุดๆ แล้วติดได้ง่าย office บวกน้อย ก็จะล้นบังโคลน เวลาคนนั่งเยอะ เลี้ยวโค้ง (ขึ้นลงห้าง) ก็อาจขูดได้ครับ

เมื่อเราตัดสินใจเปลี่ยนยางหน้ากว้างไม่เท่าเดิมก็ต้องมานั่งหาว่าแก้มจะเป็นเท่าไร ถ้ายางหน้ากว้างกว่าเดิม และพยายามคงความสูงเท่าเดิม (เส้นรอบวง เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าเดิม) ก็จะเจอปัญหาเรื่องอืด กินน้ำมัน (ไม่นับเลี้ยวติด กับขูดซุ้มล้อ) แต่ถ้าสูงไม่เท่าเดิม ก็จะมีปัญหาระยะทาง (เลขกิโล) กับความเร็ว ที่วัดได้ ไม่ตรง ไม่เท่ากับของเดิมครับ

ไม่แน่ใจว่าช่วยตอบคำถามได้หรือไม่ครับ

สำหรับผม ผมให้ความสำคัญดังนี้

1. ยางหน้ากว้างขึ้นเท่าที่จะเป็นไปได้ โดยดูว่าเลี้ยวไม่ติด ไม่โดนซุ้มล้อ (ต้องเลือก offset ล้อให้ดีด้วย)

2. ความสูงผมอาจลดลง ถ้าต้องการให้เร่งได้แรงเหมือนเดิม (รถเก่ง แนวซิ่ง) หรือ สูงเพิ่มขึ้น ถ้าต้องการยกสูง (คัน 4WD ของผม - ใส่ยางสูงกว่าเดิมมาก และยกช่วงล่างสูงขึ้นด้วยครับ)

3. เลขกิโล หรือความเร็ว ผมไม่ค่อยได้สนใจเท่าไรครับ เท่าที่ผ่านมา รถผมมากสุดก็ 10 กิโลเมตร ผิดไปไม่ถึงกิโลเมตร ราวๆ  500-700 เมตรครับ ขับขี่ทั่่วไปผมว่าเฉยๆ นะ แต่ถ้าเอาไปเล่นแรลี่ละก็ มีผลแน่ๆ ครับ

ถ้าคำตอบผมช่วยไขข้อข้องใจได้ก็ดีครับ หรือถ้าสงสัยอะไรเพิ่มก็ถามได้นะครับ ยินดีครับ :)

อยากรู้ว่าถ้าเพิ่มขนาดแม๊กมันจะมีผลกับอะไรบ้าง ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

Tags: