เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
Dhipaya_mazda2_02
LP TTS Aeropart
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลูกบิดเครื่องซักผ้า มาเป็นอลูแสนสวย  (อ่าน 18204 ครั้ง)

ออฟไลน์ Helgon

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4754
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: ลูกน้อย
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สว้สดีครับผม
ขออนุญาตเริ่มเรื่องราวแห่งความภาคภูมิและปิติยินดีเป็นอย่างยิ่งของการเดินทาง
เพื่อตามหาอัญมณีที่จะมาทดแทนความงดงามอันยิ่งยวดของปุ่มแอร์เครื่องซักผ้า

และแล้ววันนี้ก็สำเร็จจนได้(แต่คนอื่นเขาทำกันหมดแล้ว 5555)
เจ้าปุ่มนี้มันรู้สึกขัดตาผมมากพอสมควรทั้งที่มันใช้ดีนะครับ แต่ก็นะรุ่นอื่นๆเขางดงามกันหมด
ไอ่เราก็อดน้อยใจไม่ได้ หาอะไรที่ทำให้ทันสวยขึ้นละกัน
ผมจึงเดินทางไปสอบถามอากู๋ จนได้นิยามคำว่าปุ่มแอร์ไฮโซขึ้นมา
เจ้าปุ่มนี้เป็นสิ่งที่จะมาทดแทนเจ้าปุ่มเครื่องซักผ้าอันงดงามของเรานั่นเอง
แต่กระนั้นความคิดของผมต้องมลายไปเพราะ ไม่มีของ mazda 2 sky เลย
แม้ผมจะเที่ยวท่องยุธภพมากเท่าไร ยิ่งทำให้ท้อถอยมากเท่านั้น
แต่....ในที่สุดขณะที่คุยสาวในเฟสอยู่ ก็มีเฟสคลับของเราเด้งรูป Mz2 ที่เป็นปุ่มแอร์ไฮโซขึ้นมา แววตาผมลุกวาวและเชื่อมั่นว่าจะทำให้ได้(ขอบคุณ คุณ nitikorn มากครับ)

เพื่อไม่ให้เป็นการเสีย....นาฬิกา เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า......(ไม่ทันละ)

ผมได้ติดต่อกับคุณ nitikorn เพื่อสอบถามข้อมูลต่างๆ จึงได้ทราบว่าปุ่มแอร์นั้น
สามารถนำเอาของ city zx 2003 มาใช้ได้ แต่ต้องแปลงนิดหน่อย
ผมจึงจัดการสั่งปุ่มแอร์รุ่นนั้นมาในทันที

อันนี้คือภาพของเจ้าปุ่มแอร์ไฮโซครับผม(ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยครับเอามาจากอากู๋)

ต่อไปคืออาวุธยุทโธปกรณ์ ครับ
มีปุ่มแอร์นะครับ
ไปเรื่อย เห้ยยยย ใบเลื่อย
กาวตาช้าง
กระดาษทราย
และอื่นๆตามความต้องการครับ

อย่างแรกคือถอดปุ่มเก่าออกครับ ผมดึงออกได้สองอัน อีกอันนึงใช้คีมรองผ้าดึงออกครับ

จากนั้นเรามาดูว่าต้องทำอะไรกับมันบ้าง ดูจากขนาดแล้วคงต้องเจี๋ยนมันแน่ๆ

อันนี้ในจินตนาการ 5555

ไหนๆๆ ดูซิว่ามันเหมือนกันมั้ยน้าาาา  ใช่เลยครับ แต่ตรงจุดบอกตำแหน่งจะไม่ตรงกันนะครับ คือเวลาใส่เข้าไปแล้วมันจะไม่ตรงตำแหน่งนั้นๆ
เอาไงดีว้าาาา ไม่ได้ถามวิธีทำด้วย
ติ๊กต๊อกๆ ๆ ๆ ๆ ปิ้ง!!!!!! ตัดมันเลย ค่อยว่ากัน 55555

การตัดนั้น จะตัดเอาเจ้าตัวที่อยู่ระหว่างเส้นแดงออกไปนะครับ โดยผมตัดจากปลายออกก่อนจะได้มีที่จับแล้วมาตัดเส้นล่าง โดยจะมีเป็นโครงพลาสติกสี่ด้านก็เอาอันนั้นเป็นฐานแล้วตัดเลยครับ

เสร็จแล้วนำมาขัดๆให้เรียบๆและตรง แล้วทำความสะอาดต่อด้วยการติดกาว อันนี้ให้เทียบเอานะครับ มันจะมีช่องแกนเสียบให้เอามาเทียบกับปุ่มเครื่องซักผ้าที่เอาออกไปนะครับ
จะได้ใส่เข้าไปแล้วมันชี้ตำแหน่งเดิมนะครับ

ลองใส่ดูซิ ว่ามันจะโอเคร์มั้ย ลุ้นๆๆๆ

เรียบร้อยยยย สวยงามมม ตรงตำแหน่งเป๊ะ

ใส่ให้หมดเลยยย

ดูว่ามันออกมาเป็นไงบ้าง เทียบของเดิมซะหน่อย

สุดท้ายเป็นเวลากลางคืนนะครับ แสงรำไร

จบเพียงเท่านี้ครับ ใช้เวลาทำประมานหนึ่งชั่วโมงครับผม
ต้องขอขอบคุณ คุณ nitikorn bear ที่ให้ข้อมูลและความหวังของผมได้สำเร็จครับ
หวังว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ไม่ชอบใจเจ้าปุ่มเครื่องซักผ้าจะได้มีปุ่มแอร์สวยๆได้บิดกันนะครับ
สวัสดีครับบบบ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Prin

• **
  • สมาชิก ID: 4938
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Prin
Re: DIY ลูกบิดเครื่องซักผ้า มาเป็นอลูแสนสวย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 2015, 23:05:02 »
สุดยอดเลยครับ idea จรัดมากกกกก :emo_090:

ออฟไลน์ beernity

• No.488
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3598
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Buriram
  • ชื่อเล่น: Beer
Re: DIY ลูกบิดเครื่องซักผ้า มาเป็นอลูแสนสวย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 00:57:37 »
เยี่ยมเลยคับ อิอิ

ออฟไลน์ pongacku

• **
  • สมาชิก ID: 4973
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 02:08:08 »
สวยงามมากครับ  :-*

ขอบคุณมากครับสวยจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 02:43:03 »

อันนี้ใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ eddy38

• No.049
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4530
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ็ดดี้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 07:17:35 »
สุดยอด :emo_090:

ออฟไลน์ beernity

• No.488
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3598
  • จังหวัด: Buriram
  • ชื่อเล่น: Beer
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 10:53:07 »

อันนี้ใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่าครับ

ใช่แล้วคับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 16:55:51 »
ขอบคุณมากครับ :emo_051:

ออฟไลน์ DynamicBlue

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2255
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ก.ค. 2015, 20:46:34 »
ตามนั้นเลย ผมเพิ่งได้รถมา ถอดดูมันยาวไม่เท่ากัน รอว่างๆค่อยจัด
Blog IT ของผมเอง http://www.droidsir.net/

ออฟไลน์ Aobana90s

• No.030
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4798
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: โอบ
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ส.ค. 2015, 18:58:25 »
แจ่มเลยครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ duke2001

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4669
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Duke
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ส.ค. 2015, 18:28:12 »
 :emo_051: เยี่ยมมากครับต้องลองบ้างแล้ว...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ส.ค. 2015, 09:15:56 »
เพิ่งมีเวลาทำกับเค้า  :'( :'( :'(
Blog IT ของผมเอง http://www.droidsir.net/

ออฟไลน์ tent

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5148
  • จังหวัด: แพร่
  • ชื่อเล่น: Tent
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ส.ค. 2015, 10:20:04 »
 :)

ออฟไลน์ Marieaon

• No.026
  • **
  • สมาชิก ID: 4911
  • จังหวัด: บุรีรัมย์
  • ชื่อเล่น: พลอยอ้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 18:00:22 »
สั่งซื้อมาจากไหน หรือเว็บไหนกันค่ะ ขอตำแหน่งด้วยค้าาา :emo_069: :emo_069: :emo_069: :emo_069:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 09:24:05 »
สั่งซื้อมาจากไหน หรือเว็บไหนกันค่ะ ขอตำแหน่งด้วยค้าาา :emo_069: :emo_069: :emo_069: :emo_069:
ผมมีเหลืออยู่ 2 ชุด แต่ยังไม่ได้แปลง สนใจ pm มาครับ คิดค่าแรง 300  555:) 555:) 555:)

Tags: