เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
tisco2
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/Mazda2ThailandClub/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว การแต้มสีรถ ด้วยตัวเอง กรณีโดนหินกะเทาะ ครับ  (อ่าน 8075 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kazami555

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2631
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: ไนท์
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
       และแล้วก็มีวันนี้จนได้ครับ วันที่เราดวงซวย รถคันหน้าของเรามีร่องยางที่กว้าง หนีบหินก้อนใหญ่ๆ ดีดมาใส่รถเราครับ

มาดูสภาพแผลใกล้ๆกันครับ

จะเห็นว่าสภาพแผลนั้น ลึกเข้าถึงชั้นในของสีลองพื้นเลยนะครับ ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยการใช้ scatch remover แล้ว เพราะฉะนั้น เราต้องใช้สีมาแต้มแล้ว สิ่งที่จะต้องเตรียมมีดังนี้ครับ
     1.สีแต้มรถ (ให้ท่านเลือกซื้อสีตามรหัสรถเลยนะครับ ตามเวปที่เค้าขายสีจะมี แคตตาล็อกรหัสสี รถรุ่นต่างๆอยู่ครับ)
     2.กระดาษทราย ใช้เบอร์ 1000 และ 2000 ครับ (เบอร์ 2000 จะละเอียดที่สุดใช้เก็บงานครับ)
     3.พู่กัน ครับ จะเล็กจะใหญ่เลือกให้เหมาะกับขนาดของแผลครับ
     4.ถาดสีน้ำ
     5.เทปกาวหนังไก่ (ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้ยี่ห้อ nitto ของญี่ปุ่นครับ เค้าทำมาเพื่อบังพ่นงานสีโดยเฉพาะ ตัวเทปกาวจะไม่หนาจะเกินไป และกาวก็ไม่เหนียวจนเกินไปครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ ก็ใช้กระดาษกาวตามร้านเครื่องเขียนก็ได้ครับ)
     6.ผลิตภัณพ์จำพวก ยาเคลือบสี หรือ scatch remover ครับ

พร้อมแล้วเรามาเริ่มกันเลยครับ

1.อันดับแรก ให้ทำการเทียบสีแต้มที่เราได้มากับรถของเราซะก่อน ครับวิธีคือ ทาสีแต้มไปบนเทปใส แล้วแปะไปบนตัวรถบนแผลรถของเรา แล้วให้เราดูกลางแดด และตอนกลางคืนให้ส่องไฟดูครับ

2.ให้ทดสอบว่าสีแต้มของเรา มีความสามารถในการกลบสีลองพื้นหรือไม่ โดยการทาสีแต้มไปบนวัตถุใกล้ตัว ที่มีสีคล้ายๆ สีลองพื้นของเราครับ

สองขั้นตอนนี้สำคัญมากครับ เพราะการผสมสีเอง แม้จะมีรหัสสีที่ทางโรงงานระบุส่วนผสมของสีเอาไว้ แต่การพื้นฐานการผสมสีของแต่ละที่ไม่เหมือนกันครับ บางร้านอาจจะใช้สีดูปอง บางร้านอาจใช้สีนกแก้ว และขึ้นอยู่กับตัวแปรหลายๆอย่างที่ไม่ได้กล่าวเอาไว้ เพราะฉะนั้น ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้แต้มครับ ถ้าสีไม่เหมือนตั้งแต่แรกก็จะดูดสะดุดตาครับ แล้วจะต้องแก้งานในภายหลัง ตามตัวอย่างดังนี้ครับ***

3. ให้ดูแผล ที่รถของเราครับว่าเรียบหรือไม่ ถ้าไม่เรียบหรือมีแผ่นสีที่ยังไม่หลุดจากแผลดี ให้เอากระดาษทรายแต่งแผลให้เรียบก่อนครับ (ไม่ฉะนั้น เมื่อทาทับลงไปสีอาจหลุดได้ครับ) เมื่อเสร็จแล้วให้ล้างให้สะอาดแล้วเช็ดให้แห้งครับ

4.ให้ติดเทปกาวหนังไก่บังส่วนอื่นรอบๆแผล เพื่อป้องกันเครื่องมือในการแต้มไปขีดข่วน หรือพลาดแต้มสีไปโดนจุดอื่นนะครับ (ถ้าเป็นกาวหนังไก่ทั่วไป แนะนำให้ก่อนติดที่ตัวรถ ให้แปะที่ผิวหนังเราก่อน เพื่อลดความเหนียวของกาว เวลาลอกออกจะได้ไม่ทิ้งรอยกาวเอาไว้ครับ)

5. ต่อไปเป็นขั้นตอนการแต้มสีนะครับ ผมใช้สีของ imixpaint ครับ (สีขาวมุกแบบผมจะต้องใช้ 2 ขวด เป็นสีขาวลองพื้น และสีมุกครับ) ให้เราเขย่าขวด หรือขนสีให้สีเข้ากันเป็นเนื้อเดียว ไม่นอนก้นขวดซะก่อนครับแล้ว แบ่งสีเทใส่ถาดสี ไม่ต้องเยอะครับ ส่วนวิธีดูเนื้อสีคือ
     5.1 เนื้อสีที่เหมาะแก่การทา จะต้อง ข้นน้อยกว่า นมข้นหวาน แต่ไม่เหลวเท่านมจืดครับ ถ้าสีข้นเกินไป ให้ใส่ตัวทำละลายตามสูตรสี ที่ท่านซื้อมาครับ
     5.2 เนื้อสีที่เหมาะแก่การพ่น จะต้อง เหลวเท่ากับนมจืด จะข้นกว่านิดนึงก็ได้ แต่ไม่ควรเหลวกว่าครับ

วิธีจุ่มพู่กัน ก็คือจุ่มปลายพู่กันไปหยดสีติดมาครับ

เราจะแต้มสีลงไปเป็นชั้นๆนะครับ ให้หยอดสีลงไปบนจุดที่จะแต้ม ให้พอดีกับหลุมสี แล้วรอ 10-15 นาที สีจะเริ่มแห้ง และหดตัวลงไป แล้วหยอดซ้ำอีกที จนเต็มหลุมครับ (ถ้าทำจนชำนาญจะสามารถหยอดได้จนผิวเรียบครับ) เมื่อเราหยอดสีจนพอใจแล้ว ก่อนจะทำขั้นตอนต่อไป ให้เรารอให้สีแห้ง ประมาณ 5-7 ชม ครับ ข้ามคืนได้ยิ่งดี เพราะว่าสีจะเริ่มแห้งจากภายนอกก่อนครับ บางทีภายในยังไม่แห้ง ทำให้เวลาขัดสีจะหลุดออกมาหมดครับ

***สำหรับสีขาวมุก เราต้องลงสีขาวไปประมาณ 50% ของหลุมก่อน 50% ลงสีมุกครับ***

***ถ้าท่านพอใจในผลรับระดับนี้แล้ว จะหยุดแค่นี้แล้วล้างลง wax ตามปรกติเลยก็ได้ครับ***

6. ถ้าชิ้นงานยังไม่เรียบเสมอกันให้เราขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000 ให้ผิวเรียบเสมอกันก่อนครับ ให้เราเอากระดาษทรายติดกับวัตถุที่เราจับถนัดมือ ด้วยกระดาษทราย โดยส่วนตัวแนะนำให้แปะที่ยางลบครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า เวลากดน้ำหนักลงไป ตัวยางลบเองก็จะหดตัวเข้าเชปกับพื้นผิวครับ

วิธีขัดก็คือให้เราขัดเป็นวงกลมตามเข็มนาฬิกาหรือทวนเข็มนาฬิกาครับ ถ้าเราขัดขึ้นๆลงๆ พื้นผิวจะเรียบไม่เท่ากันครับ ให้เราใช้เล็บค่อยๆ ลากตามรอยต่อเบาๆ ดูว่าสะดุดมั้ย ถ้าสะดุด แสดงว่ายังไม่เรียบครับ พอเสร็จแล้วให้เราขัดเก็บงานด้วยกระดาษทรายเบอร์ 2000 ครับ

7. เมื่อเสร็จแล้วให้เราขัดสีด้วยผลิตภัณฑ์ต่างๆนะครับ อย่างผมใช้ scatch remover ขวดละ 150 บาท 2 ขวด ราคา 200 หรือ ท่านจะใช้ของ 3m ก็ได้เหมือนกันครับ ให้เราทาที่นิ้วของเราแล้วทาวนๆ ด้วยนิ้วไปก่อน แล้วใช้ผ้าเช็ดออกครับ

เป็นอันเรียบร้อยครับ เท่านี้ก็ไม่มีใครรู้แล้ว ว่ารถเราโดนหิน นอกจากตัวเรา
ก่อนทำ

หลังทำ

ปล. สีแต้มรถอาจไม่สามารถลบลอยโดนรถได้ แต่ลบลอยในใจเราได้ครับ
ปล.2 ถ้ากระทู้ผิดหมวด รบกวนย้ายให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Mazda2Thailand พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ imixpaint

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 1420
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เก่ง

ออฟไลน์ ayoyoa

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2444
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: Aom
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
มีประโยชน์มากเลย หลายขั้นตอนพอสมควรเลยนะนี่ ขอบคุณค่ะ   :)

ออฟไลน์ Pong59

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4174
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: Pong
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 :emo_051:สุดยอด มีแนวทางแล้ว แต่ขออย่าให้เกิดเลยนะครับ :emo_111:

ออฟไลน์ CABUKI

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 259
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: AE
มีประโยชน์คับ  ล่าสุดผมไปจอดตลอดนัด  เจอมนุษย์ป้า ขับ BT50 เปิดประตูไม่สนใจรถป้ายแดงเราเลย  "ปั๊ก" เข้าให้ ใจแทบสลายสีหลุดเลย  ได้มาแค่คำขอโทษ  เซ็งเลยร้องไห้หนักมาก ถึงจะเท่าหัวไม้ขีดก็ปวดใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2015, 17:13:30 โดย CABUKI »
:::: All New Mazda2  Skyactiv Diesel::::

ออฟไลน์ !BOO!

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2971
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: !BOO!
เป็นประโยชน์มากๆ...เลยครับ......ยอดเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ Navi

• *
  • สมาชิก ID: 3885
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: Navi
ขั้นตอนละเอียด มีประโยชน์มากครับ :emo_051:

ออฟไลน์ B414

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4452
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
มีประโยชน์มากค่ะ
 :emo_051:

ออฟไลน์ Maylody